Công Nghiệp Thử xì đường ống nước chiller!

abcd86

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác!
Hiện tại em đang thi công hệ thống chiller, đã thi công đường ống xong. Bây giờ đến giai đoạn test áp thử xì đường ống nước lạnh. Em đã cô lập hệ thống với đường ống nước chính. Nhưng có một hiện tượng xảy ra: Hệ thống đường ống không bị xì nước, nhưng khi bơm áp dần đế 12kg/cm2 đợi trong vòng 2h thì hiện có hiện tượng sụt áp là khoảng 0.2 kg/cm2. sau đó em giảm áp dần ổn định ở 8kg/cm2 thì sáng hôm sau giảm xuống còn 7.3 kg/cm2. như vậy có hiện tượng sụt áp trên đường ống mà em không giải thích được.
Hay là quy trình của em bị sai.

(Giai đoạn 1 đưa áp lực nước vào đạt đết 4.5bar và giữ nguyên trong vòng 2h (hai tiếng đồng hồ).

· Giai đoạn 2 đưa áp lực nước lên 1.2x4.5bar=5.4bar và giữ nguyên trong vòng 2h (hai tiếng đồng hồ).

· Nâng áp lực lên 13bar trong vòng 30 phút.

· Hạ áp lực về 8bar và giữ trong vòng 19.5h ( mười chin phải năm giờ đồng hồ).)
Các bác chỉ giúp em!

Em tìm mãi TCVN 6159:1996, phương pháp thử đường ống, trên mạng mà không có. Bác nào có cho em xin với!
Xin nhờ các bác!

Ðề: Thử xì đường ống nước chiller!

Bạn xem kỹ lại đi, khả năng bản chưa xả hết khí trong đường ống nên nó mới tụt áp như vậy. Lắp thêm van ở các vị trí cao nhất của đường ống, xả khí cho đến khi nước ra khỏi đường ống 1 lát thì khóa van lại.

Bạn xem kỹ lại đi, khả năng bản chưa xả hết khí trong đường ống nên nó mới tụt áp như vậy. Lắp thêm van ở các vị trí cao nhất của đường ống, xả khí cho đến khi nước ra khỏi đường ống 1 lát thì khóa van lại.
mình chưa hiểu rõ tại sao có lẫn khí thì áp tụt được

Khí là môi chất chịu nén không giống như nước. Và các van đối với nước, thì không hoàn toàn kín với khí. Ban đầu nó không tụt nhưng để lâu khí sẽ tổn thất qua ty van...và nhiều vị trí khác như điểm nối ren... làm giảm áp suất. Hơn nữa thử áp bao giờ cũng cho phép tụt áp suất trong phạm vi nào đó (bạn tìm trong tiêu chuẩn) vì ngay nhiệt độ ngoài trời thay đổi nó cũng làm áp kế chỉ thị áp suất của bạn thay đổi. Nếu không tin bạn dùng giấy đốt thử ở vị trí gần đồng hồ áp suất mà xem

thử áp là một việc mệt mỏi đấy bạn ạ, phải cố gắng. nhưng may mà thử bằng nước đôi khi dễ nhìn vì thủng đâu thì nước ngấm ra đó luôn. dễ phát hiện hơn thử bằng khí.
tuy vậy bạn sẽ thấy áp có biến động chút, do nhiệt độ ngày và đêm chênh nhau nêu áp suất có tăng giảm. nguyên nhân do việc nước trong ống giãn nở khác nhau.
bây giờ bạn cứ nén cho áp suất ban ngày ổn đình ở 10 kg/cm2 đi. để qua đêm, kiểm tra coi có giảm nhiều ko ?
nếu nghi ngờ thủng, nén tiếp vào lúc sáng sớm, khi nhiệt độ ngòai trời thấp, và nhiệt độ nước cũng thấp, rồi quan sát coi trưa nó có tăng lên ko ?
và nhất là dùng đèn rọi thật sáng đi kiểm tra các chỗ nghi ngờ. ống có thể có chỗ lỗi, ngay phụ kiện (t, cút, côn, ...) cũng có cái lỗi, mối hàn cũng có khả năng, và các thứ như van, nút bịt ,,, đều có thể có lỗi hở, nhất là gioăng van dễ hở lắm. bọn tôi thi công đường nước, nhiều khi khổ vì những cái gioăng van, như gioăng mặt bích, cổ túp ... đôi khi phải thay cả lọat van, bảo dưỡng lại các van to ... mệt mỏi với đường áp suất lắm.
nếu có thể nên tách hệ thống ra từng hệ nhỏ và thử từng hệ.
thực tế tôi thi công, có những hệ thống ống đạt chất lượng khi nén áp để qua đêm không bị giảm bao nhiêu. nếu nén 10 kg chỉ biến động khỏang 0,1 kg. nhưng có những lúc khổ sở và đánh vật với nó vì cứ tụt áp, đi dò chỗ hở tóet mắt ra. chỉ ngại nhất là hở mối hàn thôi. còn cái khác có vẻ dễ khắc phục hơn, nhất là những chỗ vặn ren, nghi đâu thì cứ vặn đó luôn. còn nếu van mà nghi, thì lấy 1 cái ra mà thử riêng bên ngòai, để kiểm tra chất lượng của nó.
chúc thành công

cảm ơn lời khuyên của bác nhé. Em thấy rất hữu ích. Thử xì đường ống nước lạnh quả thật là rất mệt mỏi. Phải chiến đấu với nó thôi.

Back
Bên trên