Cần giúp Tiêu chuẩn nhiệt độ nước đầu ra chiller

LODEN0703

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh em. Các anh em cho em hỏi là có 1 tiêu chuẩn nhiệt độ nước đầu ra nào cho chiller không? Em hỏi vấn đề này vì toà nhà em đang làm có 2 khối hoạt động tách biệt nhưng đường ống chiller thì chung và người vận hành chiller là bên kia. Dạo gần đây FCU bên em cho ra nhiệt độ toàn trên 21 độ. Em đã cho người kiểm tra thì thấy nước đầu vào nhiệt độ rất cao khoảng 13-14 độ, bây giờ e muốn yêu cầu bên đó đưa xuống nhiệt độ là bao nhiêu thì đúng tiêu chuẩn

Muốn nhiệt độ đúng nhât thì cần có căn cứ thiết kế được phê duyệt và hồ sơ hoàn công. Không có tiêu chuẩn nào quy định cụ thể nhiệt độ nước lạnh đầu vào và đầu ra Chiller đâu bạn ạ,

Như những gì bạn mô tả thì nhiệt độ nước vào 13-14 độ là theo cảm quan của mình là cao và có vấn đề.

Mình xin đóng góp vài ý kiến chia sẻ như sau: Nhiệt độ nước đầu ra Chiller tL cũng gần bằng nước đầu vào Dàn lạnh AHU, cũng gần bằng với Nhiệt độ (off-coil) của KK đi ra khỏi Dàn lạnh AHU (nếu bỏ qua tổn thất nhiệt trên đường ống dẫn). Các mức Nhiệt độ này được bên Thiết kế toàn quyền đưa ra về bản chất là căn cứ theo Trạng thái yêu cầu (nhiệt độ t, độ ẩm d)của Không khí cấp vào Phòng (tSA,dSA) phải thấp hơn Trạng thái KK Phòng một Độ chênh lệch tối thiểu (deltat,deltad) nào đó thì mới đủ để xử lý và duy trì Trạng thái Phòng. Theo những Ứng dụng ĐHKK tiện nghi thông thường đòi hỏi tSA=tOFF-COIL= 9-15oC nghĩa là tL= 5-10oC tùy theo đặc điểm định hướng cho từng Công trình cụ thể. Nhiệt độ nước đầu vào Chiller tE theo TK là tùy thuộc Độ chênh nhiệt độ nước TK deltatW mà việc chọn giá trị TK cho Độ chênh nhiệt độ này ảnh hưởng đến quan hệ giữa Kích thước, Chi phí (cần phải cân đối) của Chiller so với các Thiết bị trong Hệ nước (như Bơm và Đường ống). Theo các tính toán tối ưu nhất, người ta hay đề nghị chọn giá trị Độ chênh Nhiệt độ TK là khoảng deltatW =(tE - tL)= 5oC. Mong các Bạn cho ý kiến ạ

Em có tấm hình chụp hệ thống BMS BTU cho thấy nhiệt độ nước vào và nước ra khỏi đường ống 6 tầng bên e rất cao (tầng 3 đến 8), và sẵn đây mọi người cho e hỏi tại sao chung đường ống mà có tầng nhiệt độ nước vào chỉ 13 mà tầng khác lại là 20

Đính kèm

184.7 KB · Xem: 258
Em có tấm hình chụp hệ thống BMS BTU cho thấy nhiệt độ nước vào và nước ra khỏi đường ống 6 tầng bên e rất cao (tầng 3 đến 8), và sẵn đây mọi người cho e hỏi tại sao chung đường ống mà có tầng nhiệt độ nước vào chỉ 13 mà tầng khác lại là 20
Các vấn đề sau có thể gây ra hiện tượng bạn đang gặp phải:

- Cân bằng lưu lượng nước vào các nhánh tầng và các dàn lạnh không tốt.
- Chiller hoạt động thiếu công suất so với công suất lạnh cần thiết.

Để 1 Hệ thống Kỹ thuật hoạt động hoàn hảo phải hội đủ ít nhất 2 điều kiện: 1- có được Thiết kế đúng và phù hợp 2- được thi công lặp đặt chuẩn trên tất cả các khâu thành phần của nó. Vì vậy bạn hãy soi lại những điều kiện trên cho Công trình của bạn. 1- Nó đã được tính toán TK hợp lý chưa? Thí dụ như về Phụ tải Tầng và HT phân phối nước, gió, và ở đây phải quan tâm đến cả sự hợp lý và tin cậy của HT điều khiển, giám sát BMS nữa. Nếu (và cứ cho là) đã OK thì mới tiếp qua bước sau 2- Kiểm tra lại Công tác lắp đặt, nhất là các khâu liên quan đến đo lường Thông số như Nhiệt độ, Áp suất... Trong các Công đoạn và Hạng mục Công việc phải hoàn thành, các Công trình lớn, nhất là lại cao cấp, sẽ không bao giờ để thiếu 1 Nội dung rất quan trong là Công tác T&C (Testing&Commissioning)với nhiệm vụ duy nhất là kiểm tra lại TK và hiệu chỉnh để cho Hệ thống đã lắp đặt có thể hoạt động đạt với các yêu cầu, chỉ tiêu (gần với)TK nhất. Trong trường hợp không đạt thì phải tìm ra được nguyên nhân làm cho không đạt và phương hướng xử lý nó. Công trình của bạn có lẽ đang thiếu khâu này đây!!!

Trở lại với Tình huống của ban. Để tìm hiểu và giải quyết được rốt ráo vấn đề thì cách tốt nhất có lẽ là phải làm khám nghiệm trực tiếp ở hiện trường, mà các Bác sỹ gọi là khám Lâm sàng. Ở đây mình chỉ mạn pháp dự đoán vài ý cá nhân về những việc nên làm trong quá trình làm T&C cho HT thôi - để bạn tham khảo. Trước hết mình giả sử HT nước lạnh của bạn được TK đúng về Phụ tải cũng như về các HT phân phối gió, nước với giá trị Lưu lượng nước ở các TẦNG. Bạn nên lập Bảng thống kê các Con số TK này lại để đối chiếu với Thông số hoạt động thực tê nhằm phát hiện những sai biệt bất thường. Nhớ là phải đo đạc khi HT bắt đầu chay không lâu để tránh trường hợp có 1 số Van đk phụ tải đóng bớt lại sẽ làm cho Con số đo bị biến đổi đi không phản ảnh đúng Trạng thái TK chuẩn. Điều này có liên quan trực tiếp đến con số Lưu lượng nước cho các Tầng. Nếu phân bổ Lưu lượng nước Flow Rate các Tầng là OK (được cân bằng tốt giống như yêu cầu TK - như Bạn bluster đã nói) thì bạn chuyển qua KT lại các Thiết bị đo và điều khiển trong HT BMS của bạn. Cứ cho là HT BMS của bạn được TK, lập trình tốt đi thì Một trong các nguyên nhân phổ biến gây sai số trong HT nước lạnh là do Sai số đầu dò (Sensor/Probe) và cách lắp đật chúng không đúng. Việc này hay xảy ra vì các Nhà thầu BMS không chuyên nghiệp hay quên mất một Công đoạn quan trong là Kiểm tra và Hiệu chuẩn (Calibre/Correction) Thông số đo (cho các Dụng cụ đo) trực tiếp trên (các Bộ ĐK của) Phần mềm BMS. Trở lại Bảng giao diện Thông số hoạt động mà Bạn gửi mình thấy là: nếu như Bảng này lập ra cho HT có cùng 1 Chiller cung cấp thì cho dù là Việc cân bằng nước của Bạn có không tốt đi nữa thì Nhiệt độ nước lạnh cấp vào các Lầu (Floor Supply Temp.) phải là giống như nhau. Đằng này ta thấy mỗi lầu lại một khác và có chênh lệch khá nhiều?! Thậm chí là ở lầu 3F thì nhiệt độ nước cấp 21C lại còn lớn hơn cả nước hồi 19C!!! Chắc chắn Bạn phải rà soat lại Hệ đo Nhiệt độ của Bạn rồi!

Việc kiểm chuẩn Dụng cụ đo, nếu làm nghiêm túc, đòi hỏi Bạn phải có những Thiết bị đo lường chuẩn - ít nhất là đo Nhiệt độ - chuyên dùng. Trong trường hợp không có bạn có thể tận dụng mà tham khảo Số liệu đo trên những Dụng cụ đo sẵn có trên Thiết bị quan trọng như Chiller chẳng hạn. Nguyên tắc để kiểm chuẩn là làm tại từng điểm đo chạy dọc theo chiều của dòng chảy Lưu chất: lấy điểm đo trước để hiệu chuẩn cho điểm đo sau. Phương pháp này trên thực tế cũng đã khá hữu hiệu giúp ích nhiều cho những Thợ nghiệp dư và những Công trình không yêu cầu cao về Chất lượng. Bởi vì ở đó Vấn đề chính là làm sao tìm ra Nguyên nhân sự việc và xử lý chúng - như là trường hợp của Bạn. Bạn nhớ giùm nguyên tắc cơ bản của mọi việc Sửa chữa là phải làm từng bước để cô lập và loại trừ mới tìm ra được Nguyên nhân thực sự của Vấn đề được. Nói nhanh cho Bạn: Nhiệt độ nước cấp thấp nhất hiển thị 13C của Bạn là hơi cao rồi. Bạn nên chạy sang chỗ cụm Chiller coi xem tại Ngõ ra Chiller thì số đo Nhiệt độ là bao nhiêu để có hướng mà giải quyết. Mong rằng vài ý kiến đóng góp sẽ giúp ích cho bạn.

Việc kiểm chuẩn Dụng cụ đo, nếu làm nghiêm túc, đòi hỏi Bạn phải có những Thiết bị đo lường chuẩn - ít nhất là đo Nhiệt độ - chuyên dùng. Trong trường hợp không có bạn có thể tận dụng mà tham khảo Số liệu đo trên những Dụng cụ đo sẵn có trên Thiết bị quan trọng như Chiller chẳng hạn. Nguyên tắc để kiểm chuẩn là làm tại từng điểm đo chạy dọc theo chiều của dòng chảy Lưu chất: lấy điểm đo trước để hiệu chuẩn cho điểm đo sau. Phương pháp này trên thực tế cũng đã khá hữu hiệu giúp ích nhiều cho những Thợ nghiệp dư và những Công trình không yêu cầu cao về Chất lượng. Bởi vì ở đó Vấn đề chính là làm sao tìm ra Nguyên nhân sự việc và xử lý chúng - như là trường hợp của Bạn. Bạn nhớ giùm nguyên tắc cơ bản của mọi việc Sửa chữa là phải làm từng bước để cô lập và loại trừ mới tìm ra được Nguyên nhân thực sự của Vấn đề được. Nói nhanh cho Bạn: Nhiệt độ nước cấp thấp nhất hiển thị 13C của Bạn là hơi cao rồi. Bạn nên chạy sang chỗ cụm Chiller coi xem tại Ngõ ra Chiller thì số đo Nhiệt độ là bao nhiêu để có hướng mà giải quyết. Mong rằng vài ý kiến đóng góp sẽ giúp ích cho bạn.
Cám ơn a nhiều, e đang cho điều chỉnh lại 1 van cân bằng của tầng 8 mà gần đây có điều chỉnh 1 chút so với ban đầu, e sẽ cho về lại vị trí ban đầu rồi theo dõi tiếp số liệu BMS BTU

Dear Bạn Như trên mình đã khuyên bạn. Làm gì cũng phải có định hướng, nguyên tắc (khoanh vùng và cô lập nguyên nhân gây Hư hỏng) để có Phương án kế hoạch cụ thể trong từng tình huống. Để mà lần mò ra Con đường ngắn nhất tìm ra nguyên nhân sự cố. Tránh mò mẫm tùm lum đôi khi lại làm mất cả dấu của Căn bệnh. Trong Trường hợp của Bạn, theo mình, việc mà bạn (thử?) điều chỉnh 1 Van cân bằng ở Lầu 8 có lẽ chưa phải là cách tiếp cận đến Nguyên nhân thực sự của Tình trạng Bệnh. Cái Dấu hiệu cơ bản của HT này nằm ở chỗ xuất phát Ngay từ Nguồn cấp lạnh Chiller (có thể) đã không đạt được Nhiệt độ (thấp) như yêu cầu - bạn phải so sánh với Số liệu TK gốc nếu có. Bởi vì mình có thể đặt câu hỏi phản biện cho bạn là: ngay cả trường hợp bạn có thể chỉnh lại Van cân bằng cho lầu 8 (và ngay cả các Lầu khác nữa) được tốt đi nữa, để cho tăng được Lưu lượng nước Tầng chút ít và giảm được Nhiệt độ nước hồi cũng như Nhiệt độ gió cấp ra khỏi FCU đi nữa, thì mức Nhiệt độ nước cấp vào tL= 13C thì bạn cũng không đủ (thấp) để xử lý KK tại các Dàn lạnh AHU đâu!!! Nên và phải có cái nhìn rộng, bao quát khi lên Phương án định hướng ban đầu, giống như đi đánh trận vậy. Có vài lời, bạn à.

Dear Bạn Như trên mình đã khuyên bạn. Làm gì cũng phải có định hướng, nguyên tắc (khoanh vùng và cô lập nguyên nhân gây Hư hỏng) để có Phương án kế hoạch cụ thể trong từng tình huống. Để mà lần mò ra Con đường ngắn nhất tìm ra nguyên nhân sự cố. Tránh mò mẫm tùm lum đôi khi lại làm mất cả dấu của Căn bệnh. Trong Trường hợp của Bạn, theo mình, việc mà bạn (thử?) điều chỉnh 1 Van cân bằng ở Lầu 8 có lẽ chưa phải là cách tiếp cận đến Nguyên nhân thực sự của Tình trạng Bệnh. Cái Dấu hiệu cơ bản của HT này nằm ở chỗ xuất phát Ngay từ Nguồn cấp lạnh Chiller (có thể) đã không đạt được Nhiệt độ (thấp) như yêu cầu - bạn phải so sánh với Số liệu TK gốc nếu có. Bởi vì mình có thể đặt câu hỏi phản biện cho bạn là: ngay cả trường hợp bạn có thể chỉnh lại Van cân bằng cho lầu 8 (và ngay cả các Lầu khác nữa) được tốt đi nữa, để cho tăng được Lưu lượng nước Tầng chút ít và giảm được Nhiệt độ nước hồi cũng như Nhiệt độ gió cấp ra khỏi FCU đi nữa, thì mức Nhiệt độ nước cấp vào tL= 13C thì bạn cũng không đủ (thấp) để xử lý KK tại các Dàn lạnh AHU đâu!!! Nên và phải có cái nhìn rộng, bao quát khi lên Phương án định hướng ban đầu, giống như đi đánh trận vậy. Có vài lời, bạn à.
Mấy hôm nay e có gửi mail cho bên kia để bên đó điều chỉnh chiller nhưng bên đó lại hỏi ngược lại e là tại sao nhiệt độ các tầng lại chênh lệch lớn như vậy và tầng 3 còn bị đầu vào cao hơn đầu ra? Nên e muôna đưa van cân bằng lầu 8 về lại như ban đầu để xem nhiệt độ các tầng có chênh lệch ít lại không thì e mới xử được vụ nước đầu ra chiller cao. Cám ơn a

Để cho nhanh, mình k lý luận nữa. Mà xin có vài lời gọi là cầm tay chỉ việc cùng với Bạn. 1- Xin qua coi (chỉ nhìn thôi) xem Đồng hồ đo chỉ ra Con số Nhiệt độ nước ra khỏi Chiller cấp sang bên bạn là ? dộ C - có đủ thấp đến cỡ khoảng 7-9C không. Nếu có Lưu lượng kế đo được Lưu lượng nước cấp thì càng tốt. Rồi so sánh với Số liệu TK hay hoàn công ban đầu. 2- Nếu được xin coi tham khảo luôn Giao diện giám sát BMS ở bên họ xem coi Nhiệt độ nước cấp các Tầng có đủ thấp và hợp lý hơn ở Tòa nhà của bạn k? 3- Chỗ tầng 3 bên Tòa nhà bạn cần KT lại xem có bị cắm lộn vị trí Cảm biến Nhiệt độ nước đầu vào và đầu ra hay không? 4- HT BMS của Bạn nên được chuẩn hóa lại toàn bộ Mạch đo lường (các Trị số đo của Cảm biến và Bộ ĐK) để đảm bảo độ chính xác và tin cậy. Sau đó mới đi nói chuyện với các bên khác và nói chuyện tư vấn tiếp được. Bạn mà tự mò mẫm mà k có PP định hướng là sẽ bị rối tiếp và không có hướng ra đấy. Vài lời chân tình với bạn

Để cho nhanh, mình k lý luận nữa. Mà xin có vài lời gọi là cầm tay chỉ việc cùng với Bạn. 1- Xin qua coi (chỉ nhìn thôi) xem Đồng hồ đo chỉ ra Con số Nhiệt độ nước ra khỏi Chiller cấp sang bên bạn là ? dộ C - có đủ thấp đến cỡ khoảng 7-9C không. Nếu có Lưu lượng kế đo được Lưu lượng nước cấp thì càng tốt. Rồi so sánh với Số liệu TK hay hoàn công ban đầu. 2- Nếu được xin coi tham khảo luôn Giao diện giám sát BMS ở bên họ xem coi Nhiệt độ nước cấp các Tầng có đủ thấp và hợp lý hơn ở Tòa nhà của bạn k? 3- Chỗ tầng 3 bên Tòa nhà bạn cần KT lại xem có bị cắm lộn vị trí Cảm biến Nhiệt độ nước đầu vào và đầu ra hay không? 4- HT BMS của Bạn nên được chuẩn hóa lại toàn bộ Mạch đo lường (các Trị số đo của Cảm biến và Bộ ĐK) để đảm bảo độ chính xác và tin cậy. Sau đó mới đi nói chuyện với các bên khác và nói chuyện tư vấn tiếp được. Bạn mà tự mò mẫm mà k có PP định hướng là sẽ bị rối tiếp và không có hướng ra đấy. Vài lời chân tình với bạn
Cám ơn anh rất nhiều vì đã tận tình hướng dẫn em. Hình a xem là e chụp lúc sáng sớm khi có ít người sử dụng FCU. Em có 1 tấm hình em chụp trong buổi trưa nay khi tất cả tải FCU bên e đã hoạt động gần hết thì nhiệt độ ghi trên BTU lại thay đổi khác. Em chưa có nhiều kinh nghiệm nếu có hỏi hơi nhiều và hơi sai thì mọi người thông cảm.

Đính kèm

97.7 KB · Xem: 259
Mấy anh ơi gúp em một bài điều khiển BMS điểu khiển máy bơm có sd chiller với:

Đính kèm

193.4 KB · Xem: 230
Back
Bên trên