Công Nghiệp TIÊU CHUẨN VỀ TỐC ĐỘ GIÓ TẠI LOUVER TRÊN TƯỜNG

mannehenpis

Thành Viên [LV 0]
Chào các Pro,
Mình mới vào nghề, mình đang gặp một rắc rối nhỏ nhờ các bác giúp đỡ.
Mình đang làm ME cho một nhà máy, có cái phòng máy (để các AHU), trong đó có một quạt hút 4100 CMH, đặt trên cao, ở dưới mình có một louver để lấy gió tươi vào, mình tính toán tốc độ gió qua louver khoảng 3m/s, mà ông sếp mình nói tốc độ gió đó cao quá không được.
Xin hỏi các bác có một cái tiêu chuẩn nào nói về tốc độ gió đi qua louver này là bao nhiêu không?
Theo mình biết là khoảng 2.5-3 m/s là được nhưng không có tiêu chuẩn thì sếp mình không tin.
Louver của mình kích thước 0.65x1.4=0.91m2. độ mở 45%.
Cám ơn các bác nhiều
 

cuong.nuce

Thành Viên [LV 0]
Mình đi giải thích cho một người mà người ta chỉ quen với công việc giấy tờ, mình không có tiêu chuẩn hay một sách vở nào để làm căn cứ hoặc một tính toán (môt công thức) nào đó thì không thể thuyết phục được.
Xem cái này có giúp được gì ko
 

Đính kèm

  • Pages from [ASHRAE]_2009_ASHRAE_Handbook_-_Fundamentals_(SI)(BookFi.org).pdf
    300.5 KB · Xem: 440

tranhuytuong

Thành Viên [LV 5]
Vận tốc qua Louver cấp gió tươi theo tiêu chuẩn Nhật là không quá 2,5m/s, mục đích là để không cho nước mưa bị cuốn theo không khí vào bên trong phòng. Nếu vận tốc khí qua Louver cao hơn 2,5m/s cộng thêm trời mưa gió to thì nước rất dễ bị cuốn theo gió vào bên trong. Tiêu chuẩn thì mình đang tìm lại, sẽ share sau nhé
 

LINHAC

Thành Viên [LV 0]
Vận tốc qua Louver cấp gió tươi theo tiêu chuẩn Nhật là không quá 2,5m/s, mục đích là để không cho nước mưa bị cuốn theo không khí vào bên trong phòng. Nếu vận tốc khí qua Louver cao hơn 2,5m/s cộng thêm trời mưa gió to thì nước rất dễ bị cuốn theo gió vào bên trong. Tiêu chuẩn thì mình đang tìm lại, sẽ share sau nhé
mong a tìm ra sớm, e đang cần cái này, thks a nha.
 

StpOff

Thành Viên [LV 1]
không có tiêu chuẩn nào qui định vận tốc gió tại miệng gió cả. chọn tính theo kinh nghiệm, độ ồn, trở lực, etc,...
 

Dat Engineer

Thành Viên [LV 0]
Theo ASHRAE 2009 section 21.15 có qui định vận tốc tại Louver lấy gió tươi max là 2.0 m/s, còn Louver gió thải là 2.5 m/s với diện tích sống của Louver là 45%
Cho mình hỏi "diện tích sống của Louver là 45%" kia là căn cứ trên cơ sở nào vì mình check cái ASHRAE 2009 không thấy nói về điều này.
Cám ơn bạn !
 
Bên trên