Cần giúp xin giúp đỡ về xe container lanh

quangmientay

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh nha. Em đang học ngành Nhiệt Lạnh bây giờ em đang lảm đồ án tính toán và thiết kế xe contaner công suất 2tấn tôm, nhiệt độ thùng -20, môi chất R22 nhưng ko biết phải làm sau, anh nào có làm rồi xin chỉ giúp cách tính chọn kích thước thùng xe và phải cách nhiệt như thế nào. Cảm ơn tất cả.

Ðề: xin giúp đỡ về xe container lanh

minh cung ko ranh ve kho lanh,minh cung mun tim hieu them.nhung nhiet do -20 ma ban lai dung R22 lieu co hoat dong duoc ko

mình không phải nhà s/x r22, nhưng mình thấy thực tế có lẽ được. vì bọn mình đã xem những máy làm kem tươi tq dùng lốc santic 12000 btu như của đhkk chạy ra kem lạnh tốt. ngoài ra những con đhkk lớn thỉnh thoảng bọn mình đi sửa hay bị bệnh đóng đá dàn lạnh do bẩn giàn hay yếu quạt, và đóng hàng mảng to lắm. tronglịch sử ngành lạnh thì dùng lốc đhkk loại bk1500-2000 (liên xô cũ) làm máy đá vẫn được thực hiện.
còn về lý thuyết thì nó phức tạp, vì hiện nay có nhiều loại r22 của tq, ấn độ ... có các trị số kỹ thuật khác nhau
bạn cố nghiền chắc sẽ ra.

Chào các anh nha. Em đang học ngành Nhiệt Lạnh bây giờ em đang lảm đồ án tính toán và thiết kế xe contaner công suất 2tấn tôm, nhiệt độ thùng -20, môi chất R22 nhưng ko biết phải làm sau, anh nào có làm rồi xin chỉ giúp cách tính chọn kích thước thùng xe và phải cách nhiệt như thế nào. Cảm ơn tất cả.

Chào bạn !
Bạn dự định làm container với kích thước theo ý bạn hay là dùng container tiêu chuẩn 20ft, 40ft có sẵn để làm kho lạnh. Bạn cho biết thêm tiêu chuẩn chất tải mà bạn muốn ( điều kiện trữ tôm bên trong, có dùng kệ chứa hay chất trong thùng carton, dùng palet hay ko ?....).
Nếu bạn dùng container 20ft để làm kho thì bạn chọn máy khoảng 3.5 đến 5hp ( tuỳ vào điều kiện mà mình đã đề cập ờ trên, ngoài ra nó còn phụ thuộc vào nhiệt độ sản phẩm đầu vào ). Bình thường thì với cùng thể tích như container nhưng công suất máy cho kho lạnh bình thường sẽ nhỏ hơn công suất lắp cho container bởi vì đối với container thì cửa rất lớn, mỗi lần bạn mở cửa thì tổn thất nhiệt nhiều hơn, cho nên khi chọn máy là phải lưu ý điểm này.
Đối với máy cho kho lạnh thì trên thị trường có rất nhiều, bạn có thể chọn Bitzer, Copeland, Carrier,...Bạn cần lưu ý về phần điều khiển nhé, nếu là làm kho để cố định thì điều khiển cũng ko có gì phức tạp, nhưng nếu bạn khai thác như là một container vận chuyển bằng đường bộ, đường biển thì mức độ điều khiển phức tạp hơn nhiều.
Vài lời cùng bạn, có vấn đề gì chưa rõ bạn cứ mạnh dạn trao đổi, anh em trên diễn đàn sẽ ủng hộ bạn.

Back
Bên trên