Xin hỏi có tiêu chuẩn nào qui định số lượng ổ cắm?

lilama45_1

Thành Viên [LV 0]
Các bạn cho hỏi có tiêu chuẩn nào qui định số lượng ổ cắm không nhỉ? ví dụ một văn phòng cho thuê, cần bao nhiêu ổ cắm là đủ? đang tranh cãi vấn đề này mà tìm không ra tiêu chuẩn.

Trả lời: Xin hỏi có tiêu chuẩn nào qui định số lượng ổ cắm?

Chao ban,

thuc te lam gi co tieu chuan quy dinh so luon o ca\'m.

o cam\' bao nhieu tuy` vao yeu cau` su dung thiet bi cua~ ban. nhung phai dam bao tai~ cua~ ban phai nam trong pham vi bao ve cua~ CB minh dang du`ng.

FYI.

HuuChu,

Ðề: Xin hỏi có tiêu chuẩn nào qui định số lượng ổ cắm?

Các bạn cho hỏi có tiêu chuẩn nào qui định số lượng ổ cắm không nhỉ? ví dụ một văn phòng cho thuê, cần bao nhiêu ổ cắm là đủ? đang tranh cãi vấn đề này mà tìm không ra tiêu chuẩn.

Bạn đọc tiêu chuẩn IEC hay cuốn hướng dẫn thiết kế điện của Schneider có qui định đó bạn, hoặc tiêu chuẩn sing CP 38 cũng có. Mình có mấy cuốn guide của anh có nói rất kỹ.

Bạn đọc tiêu chuẩn IEC hay cuốn hướng dẫn thiết kế điện của Schneider có qui định đó bạn, hoặc tiêu chuẩn sing CP 38 cũng có. Mình có mấy cuốn guide của anh có nói rất kỹ.

Hi Bác Nghĩa
giúp thì giúp cho trót luôn đi, chia sẽ để thành công mà. Bác có thể nói cụ thể là phần nào chương nào luôn được không.
Thân

bác này chắc mới ra trường thì phải.
đối với văn phòng cho thuê thì người thiết kế ko bao giờ qui ra 1 văn phòng sẽ là bao nhiêu cái và bố trí ở đâu
mà người ra qui ra bao nhiêu KVA cho 1 văn phòng bao gồm ổ cắm,đèn chiếu sáng,thiết bị văn phòng,...
theo chuẩn thiết kế thông thường thì dự toán tải 1ổ cắm là 200VA/ổ cắm đôi.
đối với văn phòng cho thuê thì sử dụng sàn nâng (access floor) thì lắp đặt thiết bị và bố trí thiết bị là rất đơn giản.

Bác An nói chí phải việc chọn lựa ổ cắm phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng + dự phòng .Văn phòng cho thuê của bạn bao nhiêu bàn làm việc,bàn tiếp khách,bao nhiêu người làm việc cùng 1 đồng thời.bạn thống kê hết ra rồi cộng tất cả lại.như Bác nhân đã nói cứ 200VA/ổ đôi bạn sẽ chọn được ngay thôi mà .Tiêu chuẩn thì chỉ có về công suất của ổ cắm chứ không có tieu chuẩn về số lượng ổ cắm đâu ban.Thân chào!

Chào mọi người ! Tiện hỏi về thiết kế điện, cho mình hỏi về cách đấu nối ATS, máy phát điện và nguồn điện một pha như thế nào vậy ! Mình chưa được xem trực tiếp cái ATS cấu tạo như thế nào cả, làm ơn chỉ giùm mình nhé ! Thanks !

Bác An nói chí phải việc chọn lựa ổ cắm phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng + dự phòng .Văn phòng cho thuê của bạn bao nhiêu bàn làm việc,bàn tiếp khách,bao nhiêu người làm việc cùng 1 đồng thời.bạn thống kê hết ra rồi cộng tất cả lại.như Bác nhân đã nói cứ 200VA/ổ đôi bạn sẽ chọn được ngay thôi mà .Tiêu chuẩn thì chỉ có về công suất của ổ cắm chứ không có tieu chuẩn về số lượng ổ cắm đâu ban.Thân chào!

Bác đọc:
1. TCVN 21, 29 - 1991 công suất một ổ cắm gần bằng 300W
2. Hướng dẫn thiết kế theo IEC công suất một đương dây cấp điện cho ổ cắm <2,3kW
=> một line ổ cắm có số lượng SL < 08 cái
Lưu ý: chỉ tính số lượng ổ cắm trên một line cung cấp (1P). Không phải tổng số ổ cắm trong một công trình
Thân ái,

Back
Bên trên