Miệng gió có nước

Trả lời: Miệng gió có nước

Thế này nhé.
1. tại lưu lượng gió qua miệng gió của ông ít quá
2. vận tốc gió quá thấp.
3. gió lạnh phân bố chưa đều.
Ông hãy kiểm tra và xử lý 3 lý do đó. tự nhiên sẽ hết đọng sương ngay.

Nếu vận tốc qua miệng gió đảm bảo yêu cầu mà vẫn có nước thì làm sao, giải thích ko rõ ràng mà chê người khác...:dry:

Bac Kien nay giai thich ko di dau voi dau ca. Em theo doi tren dien dan cung kha lau thay bac Kien cung hoi ranh, nhieu khi tra loi va hoi nhung cau ko dung vao chu de gi ca.

Theo tôi có hiện tương nay có máy nguyên nhân sau:

1. Box góp gió được bảo ôn không kín hoặc không đủ độ dày gây đọng sương.
2. VCD tại miệng gió đóng quá mức, không khí lạnh phía trước VCD không tạo đủ áp suất dương để đẩy không khí trong phòng ra khỏi phạm vi miệng gió gây đọng sương trên bề mặt miệng gió.
3. Nhiệt độ không khí môi trường bên ngoài có độ ẩm và nhiệt độ quá cao (cao so với không khí trước khi ra khỏi VCD), miệng gió lúc này cũng bị làm lạnh và hiện tượng đọng sương là không tránh khỏi, nhất là khi kết hợp với trường hợp 2 thì sẽ gây chảy nước rất nghiêm trọng.

Ông biết mà không biết cách trình bày ( ngày xưa khi đi học văn của ông chắc là không được tốt thì phải

Bạn nói đúng 1 phần đấy Hiếu à. Nếu đã nói như thế thì nhìn lại bên trên tui viết 3 mục đó như thế nào. hi hi
1. Tại sao không đủ lưu lượng gió. lưu lượng gió không đủ sẽ gây ra hiện tượng gì?
2. Tại sao vận tốc gió lại thấp như thế? và sẽ gây ra hiện tượng gì?
3. Tại sao gió lạnh lại phân bố không đều thế? cũng sẽ gây hiện tượng gi?
Bạn chú ý nhé: hộp box bọc bảo ôn không đủ độ dày thì sẽ đọng sương bên ngoài hộp box. không liên quan gì đến miệng gió nhé.
Còn chắc chắn rùi. bảo ôn hở chỗ nào thì sẽ chảy nước chỗ đó mà.
Mình chán bạn lắm. ha ha ha.
Hãy giải quyết tốt 3 mục đó đi. đọng sương tại mặt gió là nó đó.

ông trả lời chẳng có đầu có cuối gì cả
Ông đưa ra nguyên nhân sau đó ông phải đưa ra phưong pháp giải quyêt chứ
ông giải thích tôi hiểu nhưng ba con đọc không hiểu

SÔI NỔI À, PTKIÊN1978 ANH ĐÃ ĐƯA RA NGUYÊN NHÂN THÌ THÌ ĐƯA CHI TIẾT VÀ DIỄN GIẢI RA CHO ANH EM ĐI, DIỄN ĐÀN TRAO ĐỔI HỌC HỎI MÀ !!! :)

chào bác lehieu,

thế lưu lượng gió L, vận tốc gió v của hệ thống bác nói đọng sương miệng gió cấp là bảo nhiêu vậy mà bác kien nói là thấp?

Thực ra ở đây mình đưa ra câu hỏi này chỉ là câu hỏi mà kỹ sư lắp đặt khi chạy máy trước khi bàn giao thường hay gặp. Mình mong muốn anh em trong ngành có kinh nghiệm thì chỉ bảo cho anh em mới đi lắp đặt khi gặp phải sẽ có phương án sử lý

Các bác nói tổng quát thì hiểu, nhưng về nguyên tắc thì không giải thích được. Có bác nào giải thích rõ các hiện tượng trên bằng đồ thì I-d được không, như thế dễ hiểu hơn nhiều.
Mong các bác cho nhiều ý kiến hay hơn cho diễn đàn.

bạn là thầy giáo hay là SV
Khi lắp đặt nghiệm thu chủ đầu tư yêu cầu phải sử lý ngay thi chủ đầu tư mới giả tiền
chờ chạy về nhà hay ra hiệu sách mua lấy cuốn sách có đồ thị I-d về giải thích cho chủ đầu tư hiểu tại sao lại có nước tại miệng thổi, chắc là anh lại chạy đi thuê giáo viên về giảng bài cho chủ đầu tư. Bởi vì mình đâu có bằng về sư phạm

Quan trọng là nhanh chóng sử lý sự cố, giải thích đơn giản dễ hiểu

ptkien1978 viết:
Bạn chú ý nhé: hộp box bọc bảo ôn không đủ độ dày thì sẽ đọng sương bên ngoài hộp box. không liên quan gì đến miệng gió nhé.

Miệng gió được gắn vào hộp góp gió, hộp góp bị đọng sương thì sẽ chảy nước xuống miệng gió, đấy là điều hoàn toàn logic.

@lehieu: Vấn đề này tớ đã thấy có người hỏi rồi, đã trao đổi rồi, bác vào đấy tham khảo, nếu thấy có gì còn thiếu sót thì cứ góp ý nhé. Diễn đàn HVACR là nơi để trao đổi kinh nghiệm chứ không phải nơi để biểu diễn kinh nghiệm, bác hiểu chứ ạ?

Xem thêm ở đây:
http://hvacr.vn/home/component/option,com_fireboard/Itemid,26/func,view/catid,10/id,24/#23

P/S: Bác hơi thô bạo với bài viết của tớ đấy, trích dẫn và sửa xóa tùm lum hết cả rồi.

Bac Lehieu binh tinh chu, su co gi thi cung cac mem trao doi, toi muon hieu rõ rang thoi. Cung nen hieu cho den noi den chon chu. Lên đến đây rồi còn vội gì sợ gì nữa.
Cam on Bac thangnc.

Bác Le Hiếu giữ bình tĩnh đi. hihi.
Các bác không chịu khó tư duy gì cả. Các bác hãy nhìn lại xem nào, tất cả vấn đề mà các bác đang giải thích chính là 3 nội dung tôi đã nêu đó thôi. Các bác lưu ý là ở đây bác Hiếu hỏi là tại sao đọng sương trên bề mặt miệng gió nhé. Nếu đã học về lạnh rồi thì tôi nghĩ các bác rất đơn giản có thể hiểu đc 3 điểm mấu chốt tôi đã nêu, và xử lý nó sẽ rất dễ dàng thôi ( Tôi thấy các bác đều hiểu cả đấy thôi, chỉ có điều nên tập hợp thành nguyên nhân tổng quát, và sẽ phân tích và kiểm tra từng nguyên nhân đó, sẽ có kết quả theo ý mình ).
Còn đồ thị i-d, tôi nghĩ tất cả chúng ta đều rất đơn giản có thể đưa lên để kiểm tra lại. Các bác cố gắng nhìn tổng quát 1 chút nhé. Toàn dân nhà nghề cả mà. Buổi họp mặt ngày mai có vẻ thú vị đấy chứ. Chúc mọi người vui vẻ và sôi nổi nhé!

minh cung từng gap vấn đề về miệng gió có nước nhưng chỉ gap ở máy sử dụng đã lấu ngày thôi.
với máy náy do máng hứng nước bị đầy vì vậy nước bị quạt thổi bay ra ngoài làm miệng gió có nước. Còn trường hợp này minh chưa gặp lần nào. Có gì hay các bac cứ đua lên cùng thảo luận. chúc sức khoẻ ngày cuối tuần. chào thân ai

minhvucbtg viết:
minh cung từng gap vấn đề về miệng gió có nước nhưng chỉ gap ở máy sử dụng đã lấu ngày thôi.
với máy náy do máng hứng nước bị đầy vì vậy nước bị quạt thổi bay ra ngoài làm miệng gió có nước. Còn trường hợp này minh chưa gặp lần nào. Có gì hay các bac cứ đua lên cùng thảo luận. chúc sức khoẻ ngày cuối tuần. chào thân ai

Trường hợp như của bạn minhvucbtg là trường hợp mặt lạnh bố trí dàn Bh ở phía sau, quạt hút ở phía trước. Trong TH này, thông thường dưới quạt có 1 máng nước phụ độc lập với máng nước của dàn bay hơi. Máng nước phụ này ko có đường thoát nước nên khi sử dụng lâu ngày ko bảo trì, máng nước phụ này bị ngưng tụ 1 lượng nước lớn dẫn đến 2 hiện tượng xảy ra:
+ Nước tràn qua máng nước phụ này và chảy trực tiếp xuống trần giả.
+ Nước bị quạt hắt lên phía bạt mềm simili và ống gió => rò rỉ nước qua ống gió làm ướt bông bảo ôn và chảy xuống trần giả.

Cả 2 hiện tượng này đều không thể gây ra chảy nước ở miệng gió cấp được trừ phi miệng gió cấp quá gần FCU. Vì vậy, khi bị chảy nước ở miệng gió cấp có thể bỏ qua nguyên nhân này.

Mong các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến nha.

@ All: Bác nào biết thêm về các triệu chứng, đặc điểm lưu ý khi thiết kế, thi công và phương hướng giải quyết thì post lên chia sẻ cho anh em trong forum với nha.

Back
Bên trên