Miệng gió có nước

Trả lời: Miệng gió có nước

hai đại cao thủ chỉ giáo lẫn nhau a e được nhờ hehe ai thăng a e ta đêu đi uông bia nhé:laugh:

Ngoài các nguyên nhân thì thêm một cách giải quyết khác là hãy kêu CDT ra ngoài chơi, 1 chút nữa quay lại sẽ hết. Do nhiệt độ và độ ẩm trong phòng cao, chạy 1 hồi cả 2 thông số này giảm ---> hết đọng suơng

rất cảm ơn anh em có rất nhiều ý kiến hay.
Đúng vậy:
- ngoài dew xảy ra khi do chêch lệch nhiệt độ không khí lớn, theo mình còn có thể do chế độ hoạt động của máy liên tục khi đặt nhiệt độ quá thấp máy không đạt được nhiệt độ nên cứ chạy mãi , chạy maĩ và đọng sương cửa gió.
- Tốc độ thấp cũng làm đọng sương tuy nhiên tốc độ gió lớn của quạt cục lạnh cũng có thể kéo nước ngưng từ dàn lạnh văng ra đấy (vấn này là do máy không phải là do anh em thiết kế, lắp đặt)
- Đối với mọt số máy điều hoà đọng sương, hoặc chảy nước sau khi sử dụng môt thời gian là do:
+ Bẩn, tắc máng nước và đường ống thoát nước ngưng. ==> cần vệ sinh định kỳ theo điều kiện độ bẩn theo thực tế sử dụng.
+ Bẩn , tắc fin lọc gió nên quạt không đủ gió để hút đành hút nước ngưng của dàn vậy (haha)
+ Bẩn dàn trao đổi nhiệt, mặc dù thường xuyên rửa dàn nhưng khi ta rửa ta dùng bàn chải và nước rửa sạch bên ngoài thôi còn phía trong bụi ngày một đầy lên và nghẹt gió thế là giống như trên. ==> nên dùng bơn cao áp để rửa dàn lạnh.

==> Nhân tiện mình cũng xin lên một vấn đề chảy nước của máy điều hoà âm trần vfa âm trần nối ống để anh em thảo luận
- Khi cục lạnh có bơm nước ngưng thì đường nước bơm xả của máy phải lắp cao hơn đường nước thoát chung nhé, và nên có xi phông để tránh cục lạnh này bơm vào cục lạnh kía khi các cục lạnh không chạy đồng thời gây chảy nước đó...mình đã gặp ở một số dự án.

Zai jian!

af quên.
đôi khi cân chỉnh gas cũng làm giảm sự đọng sương ( đối với máy đọng sương trên của gió cục lạnh)

thứ nhất là do bảo ôn ko đủ kín hoặc đủ dày ở hộp cấp gió phía trên cửa gió
thứ 2 là có thể do nhiệt độ gió cấp từ cửa gió thấp hơn nhiệt độ đọng sương tương ứng của nhiệt độ phòng (mà anh nào có nói là giải thích = đồ thị i-d ấy)

bạn ptkien1978 có nhiều ý kiến hay trong diễn đàn nhưng 2 trong 3 ý kiến ban đầu mà bạn đưa ra trùng nhau: lưu lượng thấp thì đồng nghĩa với vận tốc thấp mà.

Ban suy nghi dap khuon qua. L = V x S ah. ha ha.
Sao ban ko thu suy nghi them xem co truong hop nao V va L lai khac nhau khong ? day chinh la thuc te day ban ah, hay suy nghi thu xem truong hop nao ma L nho, V van lon nhe! Khi do khong bo gon trong 1 mieng gio dau, hay nhin nguoc lai toan bo he thong 1 chut.

Cac cu thuong noi: cho cai can cau de cau ca, chu ko cho con ca ban nhe. co gang di cau di, co can cau roi.ha ha ha

nếu vào ngày trời có độ ẩm cao
các may tại sảnh (khách sạn hoặc văn phòng chẳng hạn) do cửa mở nhiều => đọng sương ở cửa gió thi phải lam thế nào nhỉ

huyquangcdc viết:
nếu vào ngày trời có độ ẩm cao
các may tại sảnh (khách sạn hoặc văn phòng chẳng hạn) do cửa mở nhiều => đọng sương ở cửa gió thi phải lam thế nào nhỉ

Câu hỏi hay đấy. Trường hợp này có mỗi cách là mang chậu ra hứng và giẻ khô ra lau thôi!

mấy anh ơi!! cho em hỏi làm sao tính được lưu lượng trong từng nhánh của một hệ thống ĐHKK(cả cho ống nước và ống gió)..?
Xin mấy anh giúp em!!
Thanks!!:(

handu viết:
coi lại sách đi chứ,cái này mà cũng hỏi àh
mình mới tham gia thôi nhưng thấy bạn này trả lòi có vẻ thiếu suy nghĩ nhỉ!cái gì ko biết thì mới hỏi bạn à,chứ coi trong sách thì làm gì có diễn đàn này để mà cùng nhau tranh luận hả bạn!!!

Tổng lưu luợng giả sử là 800 l/s, tất cả có 10 miệng gió ---> mỗi miệng 80 l/s. Do đó cứ chia ra nhánh nhỏ a miệng thì luưu luợng còn lại cho nhánh tiếp theo là b = 800-80a.

Cũng là một câu hỏi, nhưng người trong nghề không hỏi được, nhưng dân ngoại đạo thì OK. Đối với những người đã được đào tạo thì cần coi lại sách, nhưng có người chưa học, chưa biết, nhưng bây giờ lại gặp phải, và người ta hỏi, thì đó là chuyện thường tình, nghe có vẻ ngây ngô nhưng đó là sự thật, họ cần thông tin. Vậy nên các bạn tham gia diễn đàn cố gắng đặt mình vào nhiều hoàn cảnh và hợp tác với nhau nha!

Miệng gió đọng nước là một hiện tượng thường gặp khi thi công thôi !
có thể do các nguyên nhân sau đây :
+ VCD Mở quúa nhỏ làm gió không di qua được làm không khí đầu ra quá lạnh gây đọng nước trên miệng gió .
+ Lưới lọc phía đầu hồi bị dơ nên quạt không thể hút gió qua được nên không khí phía đầu ra quá lạnh gây đọng sương .
đó là hai nguyên nhân cơ bản . nêu bi thì kiểm tra hai nguyên nhân đó trước .!

Lâu quá không ghé thăm wed. Câu hỏi hay quá.
Anh đo vận tốc hay lưu lượng, lưu lượng vượt quá cho phép rồi, vận tốc gió qua coil lớn hơn 2.5m/s thì sẽ đủ động năng để cuốn nước đi vào ống gió (quạt phía trước coil), và ống gió sẽ chứa nước. Nếu quạt đặt sau coil, nước sau khi bi cuốn khỏi coil sẽ rớt xuống ceiling, trong trường hợp này nên lắp máng phụ (thường thấy trong thíết kế của Indochine Engineering). Chúc may mắn!

Cảm ơn câu trả lời này của bạn!:lol:

phanvietphi viết:
Lâu quá không ghé thăm wed. Câu hỏi hay quá.
Anh đo vận tốc hay lưu lượng, lưu lượng vượt quá cho phép rồi, vận tốc gió qua coil lớn hơn 2.5m/s thì sẽ đủ động năng để cuốn nước đi vào ống gió (quạt phía trước coil), và ống gió sẽ chứa nước. Nếu quạt đặt sau coil, nước sau khi bi cuốn khỏi coil sẽ rớt xuống ceiling, trong trường hợp này nên lắp máng phụ (thường thấy trong thíết kế của Indochine Engineering). Chúc may mắn!

A,xin lỗi, mình hiểu lầm rồi, có lẻ trong câu hỏi này bạn nên hỏi \"miệng gió đọng sương\" không phải \"miệng gió có nước\".

Nếu \"miệng gió động sương\", gợi ý cho bạn nhé, chỉ những phần nào (bề mặt nào) của mặt nạ miệng thổi không tiếp xúc trực tiếp với dòng gió cấp mới bị động sương, không liên quan nhiều đến lưu lượng, (cũng có ít ít). Vấn đề sẽ được cải thiện it nhiều nếu bạn cấp gió tươi vào theo con đường đi qua coil lạnh (có thể thông qua PAU), nếu cấp trực tiếp sẽ càng động sương... Cố gáng tiềm hiểu thêm nhé. 3P viết hơi nhiều rồi.

Back
Bên trên