Dân Dụng Sử dụng gen đơn hay đôi

trunale

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà, khi lắp đặt máy điều hòa dân dụng thì theo mọi người nên dùng ống gen đôi hay đơn, vì sao?

cái này cũng hỏi nữa trời
đương nhiên ống gen đôi phải tốt hơn rồi,
vì nếu sdung ống đơn thì đường ống đi tới giàn lạnh ( sau tiết lưu) sẽ bị quá nhiệt ,do đường ống gas từ giàn lạnh hồi về máy nén có nhiệt độ cao hơn truyền qua,
nhưng vì tổn thất nhiệt ko đáng kể nên thợ vẫn dùng ống gen đơn cho rẻ, gọn , đẹp

à, cám ơn bạn jaban nhé, vậy khoảng cách hai dàn càng xa thì dùng ống gen đôi sẽ tốt, hiểu rồi
đang hỏi gen bảo ôn cho ống gas bạn Nokia Lumia 1280 ơi

Nói chung gen đôi tốt hơn gen đơn, các bác cứ bảo giá thành đội lên nhưng đáng nhiêu đâu mà đội, các bác thợ cứ làm theo thói quen thui, thấy nó ko ảnh hưởng nhiều thì cứ làm bừa :D
Cẩn thận: anh em chém nhẹ tay nhé, nếu có sai sót :D

nếu điều hòa cơ thì bạn dùng ghen đơn thỏa mái , còn nếu là inverter thì tuyệt đối không
Nếu dùng gen đơn thì việc gì đh phải dùng 2 đường ống. Bác hiểu truyền nhiệt là gì k?

điều hòa cơ là gì vây ? cái điều hòa cơ mà bạn nói là máy mono đúng ko, vậy nó ko có truyền nhiệt hà, chỉ có invecter mới có truyền nhiệt thôi hả , đúng là chuyên invector mà !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
. .Mình làm nghề gì thì ko wan trọng, bạn nói kiểu đó chắc là thợ trên đời này toàn bên xây dựng chuyển nghề đó, vì hầu hết máy lạnh 2 cục mọi người sdung gen đơn nha bạn, ra đường mà nhìn cho biết với thiên hạ nha bạn.
Mà nè cho mình hỏi bạn có thể dùng 1 đường ống được hả, chỉ mình với, ăn nói ko có logic , coi lại các thông tin , hiểu đã rồi hãy trả lời nha bạn, đừng múa rìu qua mắt thợ nữa nha

1. Thứ nhất xin hỏi bạn tiết lưu nằm ở vị trí nào mà bạn trả lời lung tung vậy.
2. Thứ hai, tôi xin trả lời là hiệu quả dùng chung ống cách nhiệt phụ thuộc vào hệ thống. Nếu hệ thống sưởi về mùa đông thì sẽ khác với hệ thống làm lạnh về mùa hè. Với hệ thống mùa hè, dùng chung cách nhiệt, với nhiệt độ gas về thấp có hai lợi ích:1, quá trình quá lạnh trước tiết lưu. 2, quá nhiệt đầu hút máy nén. Nhưng với hệ thống điều hòa mùa đông thì ngược lại.

Với chút lý thuyết đã học, mình xin chia sẻ.

bạn có biết cái máy lạnh tiết lưu ở vị trí nào ko?
mình xin trả lời bạn là nó nằm trong giàn nóng ( ko fai trong giàn lạnh như lý thuyết của bạn nha ) vì vậy ko phải là quá lạnh trước tiết lưu, quá nhiệt đầu hút máy nén mà hoàn toàn ngược lại bạn nhé,
bạn mở cái máy lạnh mà xem cho kỹ nha.

nếu điều hòa cơ thì bạn dùng ghen đơn thỏa mái , còn nếu là inverter thì tuyệt đối không
Nếu dùng gen đơn thì việc gì đh phải dùng 2 đường ống. Bác hiểu truyền nhiệt là gì k?

điều hòa cơ là gì vây ? cái điều hòa cơ mà bạn nói là máy mono đúng ko, vậy nó ko có truyền nhiệt hà, chỉ có invecter mới có truyền nhiệt thôi hả , đúng là chuyên invector mà !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
. .Mình làm nghề gì thì ko wan trọng, bạn nói kiểu đó chắc là thợ trên đời này toàn bên xây dựng chuyển nghề đó, vì hầu hết máy lạnh 2 cục mọi người sdung gen đơn nha bạn, ra đường mà nhìn cho biết với thiên hạ nha bạn.
Mà nè cho mình hỏi bạn có thể dùng 1 đường ống được hả, chỉ mình với, ăn nói ko có logic , coi lại các thông tin , hiểu đã rồi hãy trả lời nha bạn, đừng múa rìu qua mắt thợ nữa nha
Hehe bác gia pan.
- Đỏ: inverter hay mono thì 2 đường ống phải tách rời nhau nhé bác. Vì đây là 2 đường hoạt động theo 2 nguyên lí khác nhau hoàn toàn. Nếu 2 đường ống tiếp xúc với nhau thì nó sẽ TRUYỀN NHIỆT là giảm hiệu suất làm lạnh thiết bi nhé. Không biết cái này có được gọi là truyền nhiệt không??? Từ ngày sửa ngày xưa ai cũng biết là Cu có hệ số dẫn nhiệt chỉ đứng sau Au, Ag. Vì vậy không nên lắp 2 đường ống tiếp xúc với nhau. Nếu cứ lắp thì cũng phải bó t.rim.
- Xanh: Chính vì 2 đường ống được các thợ lắp gần nhau ( gen đơn để tiết kiệm đường ống ) nên sảy ra quá trình tiếp xúc nhiệt 2 đường ống. Diện tích tiếp xúc bề mặt tương đối lớn giữa 2 ống đồng nên GAS lỏng chuyển KHÍ chưa đến được giàn trao đổi nhiệt đã bị các bác tiết kiệm ống bảo ôn phá hoại tại thời điểm này roài. Em dự 15 - 20% cho đường ống 4 -5m. Vì thế nên em chém các bác thợ đang lắp máy 1 đường ống hehehe.
- Có gì sai bác cứ tẩn em

Hehe bác gia pan.
- Đỏ: inverter hay mono thì 2 đường ống phải tách rời nhau nhé bác. Vì đây là 2 đường hoạt động theo 2 nguyên lí khác nhau hoàn toàn. Nếu 2 đường ống tiếp xúc với nhau thì nó sẽ TRUYỀN NHIỆT là giảm hiệu suất làm lạnh thiết bi nhé. Không biết cái này có được gọi là truyền nhiệt không??? Từ ngày sửa ngày xưa ai cũng biết là Cu có hệ số dẫn nhiệt chỉ đứng sau Au, Ag. Vì vậy không nên lắp 2 đường ống tiếp xúc với nhau. Nếu cứ lắp thì cũng phải bó t.rim.
- Xanh: Chính vì 2 đường ống được các thợ lắp gần nhau ( gen đơn để tiết kiệm đường ống ) nên sảy ra quá trình tiếp xúc nhiệt 2 đường ống. Diện tích tiếp xúc bề mặt tương đối lớn giữa 2 ống đồng nên GAS lỏng chuyển KHÍ chưa đến được giàn trao đổi nhiệt đã bị các bác tiết kiệm ống bảo ôn phá hoại tại thời điểm này roài. Em dự 15 - 20% cho đường ống 4 -5m. Vì thế nên em chém các bác thợ đang lắp máy 1 đường ống hehehe.
- Có gì sai bác cứ tẩn em
tào lao , vậy bác nghĩ gen đơn dùng trong điện lạnh dân dụng để chó dai àh. ngay cả thợ ráp máy mình chọn gen đơn 10/10 máy có éo gì đâu mà lạnh. bác cần thêm cái nhiệt kế trước cửa gió ra của cục lạnh ko , set 16•C chạy 15p coi nó có đúng như nhiệt độ hiện vừa set 16•C vừa nhìn trên nhiệt kế coi bao nhiêu... bác làm giống như thợ ngu hết àh .... nhọ :v

tào lao , vậy bác nghĩ gen đơn dùng trong điện lạnh dân dụng để chó dai àh. ngay cả thợ ráp máy mình chọn gen đơn 10/10 máy có éo gì đâu mà lạnh. bác cần thêm cái nhiệt kế trước cửa gió ra của cục lạnh ko , set 16•C chạy 15p coi nó có đúng như nhiệt độ hiện vừa set 16•C vừa nhìn trên nhiệt kế coi bao nhiêu... bác làm giống như thợ ngu hết àh .... nhọ :v
Bác cho em hỏi điều hòa 1 chiều thì cục nào Tỏa nhiệt cục nào Thu nhiệt. Bác trả lời giúp

Theo mình vấn đề này không có gì. Trước khi lắp đặt nên đọc hướng dẫn của nhà sản xuất nhé (đừng vẽ rắn thêm chân) và theo mình biết thì các hãng điều hòa đều khuyên đi ghen đôi nhé. Còn vấn đề mình xin giai thích thế này nhé:
1. Nếu thiết bị tiết lưu ( ống mao, van điện tử....) nằm ở giàn lạnh. Nếu bạn bạn đi ống chung thì đây là quá trình hồi nhiệt (quá lạnh sau khi ra dàn ngưng,quá nhiệt sau khi qua giàn lạnh), mà mỗi máy điều hòa nhà sản xuất đã tính toán tới độ quá nhiệt và quá lạnh hợp lý cho điều hòa rồi. vậy giờ lại thực hiện thêm 1 quá trình hồi nhiệt. vậy quá nhiệt và quá lạnh thêm sẽ xảy ra vấn đề gì? tự tìm hiểu nhé?. Trường hợp này theo mình nếu là máy 1 chiều thì đường gas lỏng không cần bảo ôn cũng được (không đi chung với đường hơi nhé) và đường hơi vẫn bọc bảo ôn bình thường. nếu là máy 2 chiều nên bọc cả hai
2. Nếu thiết bị tiết lưu nằm ở dàn nóng. nếu đi gen chung mình xin gọi đây là quá trình tổn thất nhiệt, như bác edc giải thích.
Kết luận: nên lắp theo hướng dẫn của nhà sản xuất để có được chế độ bảo hành tốt nhất khi có sự cố nhé, (bạn lắp bảo ôn ống 6 chung cả 2 đường ống máy vẫn chạy được nhưng ............)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên