Công Nghiệp Tăng áp cầu thang hay còn gọi điều áp cầu thang

Trả lời: TĂNG ÁP CẦU THANG HAY CÒN GỌI ĐIỀU ÁP CẦU THANG

Mình có 1 số ý kiến sau:
1/ Trong đường hút để cấp vào khoang thang của quạt điều áp, phải có lắp thêm 1 cảm biến khói (smoke detector-SD)
2/ Một số sách có viết rằng đường lấy gió vào của quạt điều áp ít nhất là 2 tất nhiên là ở các hướng khác nhau và khi đó người ta control như sau:
+ Tại mỗi đường hút ấy gắn 1 SD và 1 motorize volome control damper (MD)
+ Đường nào có khói vào SD sẽ nhận biết và MD sẽ đóng lại và hút bằng đường khác
Như vậy sẽ tránh được trường hợp như bạn nói mà vẫn điều áp được, trừ trường hợp đường nào cũng có khói thì pó tay, vì lúc này nó đánh vào trung tâm đầu não rùi, he he he.....
Thông thường tôi cũng rất ít thấy thiết kế như thế này. Đây chỉ là ý kiến của mình mong các bạn góp ý thêm

Mình mù tịt vấn đề này, nhưng giừo đang phải làm về nó cho minh hỏi một chút :
1/ Mình không sử dụng 1 quạt tăng áp chung cho cả cầu thang mà mỗi tầng mình dùng một cái thì tính chọn Q,P như thế nào
2/ Có một cách tính kinh nghiêm nào đó VD : với cái cầu thang rông bằng này cao bằng này thì Q, P là như thế này.

Ban Vmh2004 dua ra 1phuong an hay that. Nhung phuong an do thi chi co minh ban moi nghi ra thoi, chu AE thi thua.:(

Thông cảm cho người ko6 có thực tế công trường và chưa biết xử lý trường hơp, anh không trách chú mày đâu

Tại sao lai không thể lắp đặt mỗi quạt cho một tầng ? jTrong tiêu chuẩn chỉ quy đinh về áp suất buồng thang mà thôi, mình làm thế nào đạt dc áp suất buồng thang là được chứ

Như thế này nhé!Mình nghĩ đặt mỗi tầng 1 quạt cũng có thể được nhưng phải giải quyết được vấn đề về làm kín tại mỗi quạt. Giả sử như khi có lệnh chạy thì tất cả các quạt đều chạy, nếu 1 quạt hư thì vấn đề làm kín như thế nào để tránh bị lọt gió? vd như phải sử dụng van 1 chiều(phức tạp). Nói chung là sẽ phức tạp hơn so với dùng 1 quạt trung tâm, chưa nói đến vấn đề điều khiển và điều chỉnh áp suất!
Mong mọi người chỉ giáo thêm!

Ban Vmh2004 da hieu van de la chi can lam sao duy chi luu luong va ap suat trong buong thang la duoc, vay ban cu suy nghi tiep roi chi cho moi nguoi biet voi nha. Cam on ban truoc.

Ban songphi noi minh thay dung do co gi ban tham khao them y cua ban do nha.

Chuc ban thanh cong!

mình nghĩ được thì được nhưng quá tốn kém, nếu 15 tầng mà gắn 15 cái quạt thì chủ đầu tư ??? ax , tui mua 1 cái quạt lớn đỡ tốn kém hơn, vả lại mỹ quan hơn nhiều
, 15 cái lover thì xấu lắm, chỉ 1 quạt đặt ở mái thì đẹp hơn, rồi dây khiển, nhiều cái phát sinh lắm, đó là ý kiến riêng mình, à mà mấy anh cho ý kiến về file excel của mình và Khanhvietcorp đi

Bác Herot nghiên cứu nhiều tiêu chuân nhỉ(Toàn thấy nói đúng cả),đúng là phải kết hợp cả 2 tiêu chuẩn CP và BS(Phần gió rò rỉ qua khe cửa cũng rất quan trọng).Còn bác gì nói về vấn đề áp suất khó mà đạt được theo tiêu chuẩn.Giống như set áp suất trong phòng sạch.Mình xin bổ sung thêm là khi thiết kế concept chúng ta nên bàn với kiến trúc xin thêm 1 phòng lobby (ko cần lớn)gần buồng thang thoát hiểm.làm chức năng giống hệt như phòng Air lock của phòng sạch.Dùng thêm 1 quạt tăng áp cho lobby.Như vậy là giải quyết vấn đề áp suất nhé.Mình thấy thay nên dùng quạt trung tâm mà phải dùng thì đúng hơn.Vì như thế rất dễ dàng cho việc điều khiển.[Các hệ thống PCCC quạt tăng áp, hút khói, lobby, sprinkler, fire hosereel hay thông gió tầng hầm đều đưa về bộ xử lý trung tâm(fire alarm) mà]. Mình có viết chương trình tính toán cho quạt tăng áp cầu thang, lobby, thông gió tầng hầm, hút khói, hút tollet...Nhưng bằng file excel.Đang cần chuyên gia chuyển sang giao diện Visual Basic.Có ai giúp dùm ko?Nhân tiện hỏi bác herot rành nhiều phần mềm,Có thể giúp mình chuyển những cái autolips mình viết sang Visual Basic ko?Thx bác trước nhé.

Em có đã xem file excel của anh !
- đối với phần tạo áp cầu thang : hình như anh cũng có tham khảo cuốn sổ tay thiết kế ống gió tiếng Hoa, vì em thấy cái bảng về kích thướt ống gió của anh giống giống.
- Anh quá kĩ, khi nó cho diện tích rò lọt qua cửa 800x2000 là 0.01 nếu cửa của mình có chênh lệch tí cũng đâu có sao, em thấy anh lấy 0.01 chia cho 5.6 là chu vi của cửa, thì đó chính là bề rộng khe chứ đâu phải (leakage area per crack length) là diện tích trên 1 m, rồi lấy bề rộng khe nhân cho chu vi cửa mới , (quá kỹ luôn).
- ở chổ con số 18 (G29) anh tính đó là chu vi khe của 3 cửa mở đúng không ạ, nếu anh định tính luôn khe của 3 cửa mở thì sao lúc cuối anh không lấy tổng số cửa nhân cho diện tích khe luôn mà lại trừ ra 3 cửa mở, như con số 18 của anh tính dư.

-Đó là chút ý kiến của em, nói sai đừng giận hen

-Còn những phần khác em sẽ coi tiếp. à anh có thể block sheet như em commant lần trước, như vậy cũng ok lắm.

-Cứ 1 công trình làm 1 file excle như vậy sẳn lưu lại luôn, mắc công ai đó hỏi lại quên mất tiêu những thông số mình đã tính

Xin tiếp thu ý kiến của bạn.
Mình nghĩ bạn nên xem lại các công thức liên quan.Có ô mình tính sẵn nhưng chưa dùng tới(G29).
Khi tính gió lọt qua khe mình không tính cho 3 cửa đã mở.Vì nó đâu còn rò rỉ nữa mà 100% rò rỉ.
Cám ơn bạn đã quan tâm.Tiếp tục cho ý kiến nhé.
xin chào, hẹn gặp.

riêng mấy phần khác anh tính theo tài liệu nào vậy

:cheer:
Basement – toilet – kitchen mình không biết sao, hệ số trao đổi không khí đối với khu vực này mình không có tài liệu tham khảo. nếu có bạn có thể cho mình để tham khảo không ? mình có xem sách thầy Lợi /18 hệ số trao đổi đối với bếp lớn khoảng 10-20, bạn chọn 40 ?

Riêng phần lobby mình không biết là hành lang cũng cần tăng áp, thường thì hành lang mình chỉ thông gió bình thường, khi có hỏa hoạn thì tất cả hệ thống cấp (gió tươi) vào đều ngưng và hệ thống hút khói ( hay gió thải ) hoạt động, miệng gió được bố trí trên cao để hút khói

mà bạn tính tăng áp dựa trên số lần trao đối không khí, mình không biết bạn tính theo tiêu chuẩn nào (nếu có bạn có thể cho mình tham khảo) nếu chỉ tính trên số lần trao đổi như vậy, mình có đảm bảo áp suất không cao hơn buồng đệm (chênh áp buồng đệm nếu tính thì mình chọn 25) và buồng thang thoát hiểm không.

Mình còn gà lắm nếu có tài liệu nào hay cho mình mượn nhé !!
:woohoo:

Sorry vì có sự nhầm lẫn về cách dùng từ.Lobby mà mình nói chính là stop smoke lobby.còn lobby bác nói mình lại dùng là coridor.(Hột vịt lộn).Đúng như bác nói,hành lang thì thông gió bình thường thôi.Áp suất trong buồng thang mình chọn khoảng 45Pa, Áp suất của phòng stop smoke lobby vào khoảng 35Pa, còn hành lang khoảng 25Pa.Quan trọng là khi testing.Chúng ta set áp suất cho đúng vì hệ thống đều có van xả áp và van chỉnh gió mà.
Mình chủ yếu dựa vào tiêu chuẩn CP thôi.Chắc bác có mà chẳng chịu đọc.
Xin chào!
hẹn gặp.

tiêu chuẩn cp là tiêu chuẩn gì vậy bạn. đưa mình tham khảo nhé !

SINGAPORE STANDARD
CP13 : 1999
(ICS 91.140)
Trang 21 Muc 6.5: SMOKE - STOP AND FIRE FIGHTING LOBBIES

Có file PDF ko share cho ba con với

Back
Bên trên