Công Nghiệp Tăng áp cầu thang hay còn gọi điều áp cầu thang

Trả lời: TĂNG ÁP CẦU THANG HAY CÒN GỌI ĐIỀU ÁP CẦU THANG

Chào các anh ở diễn đàn,
Em mới tham gia diễn đàn này.
Bên trên em đọc thấy có anh nào nói rằng tiêu chuẩn Úc trình bày rất rõ phần tính tăng áp cầu thang. Em cũng có đọc nhiều tiêu chuẩn AS về vấn đề thông gió :) chủ yếu là AS1668 nhưng hiện giờ chưa thấy chỗ nào nó nói rõ về vấn đề này (em chỉ thấy nó đề cập lực mở cửa là 110N, áp suất qua các cửa đóng khoảng từ 20Pa-100Pa, lưu lượng gió qua cửa mở ít nhất 1m/s, chứ không có bảng cho mình chọn diện tích khe hở cửa đóng, cũng không có nêu công thức tính lưu lượng gió qua cửa đóng như trong BS5588.
Vậy huynh nào biết tiêu chuẩn AS số mấy chỉ dùm em ha,
Cảm ơn các anh nhiều. (Em trình còn hạn chế, có gì không phải các huynh bỏ qua cho).:)

Chào các bạn,
Như chúng ta đã biết, để hệ thống tăng áp cầu thang hoạt động hiệu quả, chúng ta phải có các cảm biến chênh áp nhằm mục đích điều chỉnh lưu lượng quạt tạo áp. Vậy các bạn cho mình hỏi là, số lượng và vị trí các cảm biến này sẽ được lắp như thế nào? (giả sử tòa nhà cao 20 tầng).

gắn 2 cái, chia ra khoảng 6 tầng lắp cái :laugh:

xungfen viết:
BÁc cho mình hỏi chút về cái mà bác nói với, vậy thì vùng (giới hạn) làm việc của Sensor này là như thế nào vậy? Cứ gắn bừa 6 tầng lắp 1 cái vậy là xong hay sao?

xungfen viết:
Cái này là lấy theo kinh nghiệm hay có tài liệu nào hướng dẫn không xungfen?

Chào các pác!
Hiện em đang tính hệ thống tăng áp cho tòa nhà 16 tầng . em tính được lưu lượng gió là 7300L/s. Em tính tổn thất áp suất trên đuòng ống gió theo phuong pháp ma sát đôg đều được 120Pa. Như vậy tổng cột áp cho quạt là bao nhieu? theo công thức nào vậy các bác?. em cảm ơn !

huynh ACMV, :( huynh biết thì huynh trả lời các mem, chứ đừng có im im , biết mà không chỉ, đợi người ta nói rồi bắt bẻ, cảm biến thì nó chỉ cảm biết vùng xung quanh nó thôi, chứ không lẽ cảm biến được cả chục mét, mình đặt những vị trí nào thích hợp để lấy tín hiệu chính xác nhất thôi, nếu muốn biết chính xác khoảng cách thì cứ gọi supplier cũng cấp bộ cảm biết mà hỏi:(

Dam viết:
Chào các pác!
Hiện em đang tính hệ thống tăng áp cho tòa nhà 16 tầng . em tính được lưu lượng gió là 7300L/s. Em tính tổn thất áp suất trên đuòng ống gió theo phuong pháp ma sát đôg đều được 120Pa. Như vậy tổng cột áp cho quạt là bao nhieu? theo công thức nào vậy các bác?. em cảm ơn !

120Pa là bạn đã cộng 50pa chênh lệch giữa buồng thang với bên ngoài chưa, nếu chưa bạn cộng thêm 50Pa, cộng với trở lực của miệng gió khoảng 10Pa, bác nhớ tính kĩ phần tổn thất áp suất cục bộ nhé, nói chung là cột áp phải lớn tí nữa, bác tính kĩ lại phần ống gió của bác là được, cả tòa nhà có 1, 2 cái tạo áp , tính kỹ vào nhé bạn ! :P

tổn thất cục bộ bạn có thể tính theo cái này phần local fiction loss Pa

xungfen viết:
huynh ACMV, :( huynh biết thì huynh trả lời các mem, chứ đừng có im im , biết mà không chỉ, đợi người ta nói rồi bắt bẻ, cảm biến thì nó chỉ cảm biết vùng xung quanh nó thôi, chứ không lẽ cảm biến được cả chục mét, mình đặt những vị trí nào thích hợp để lấy tín hiệu chính xác nhất thôi, nếu muốn biết chính xác khoảng cách thì cứ gọi supplier cũng cấp bộ cảm biết mà hỏi:(

Trước hết điễn đàn là nơi mà anh em tập hợp để trao đổi kinh nghiệm và cùng nhau phát triển chuyên ngành HVAC.

Mình có ý này, nếu biết thì hãy trả lời, còn không biết thì nên im lặng và học hỏi người khác. Mình kg có ý bắt bẻ bạn nhé, đừng hiểu lầm.

Trở lại câu hỏi của bạn có toà nhà 20 tầng, hiện tại người ta đang không biết cách giải quyết nên người ta mới đăng câu hỏi. Trong trường hợp bạn trả lời được thì hãy trả lời cụ thể và cặn kẽ (trả lời email riêng cũng được), còn không hiểu hết thì đừng nên trả lời, hoặc đừng nên trả lời kiểu thiếu trách nhiệm. Câu trả lời của bạn, nếu 1 người khác đọc thì sẽ nảy sinh nhiều vấn đề họ không hiểu. Đơn cử là \"zenmaster\" và tôi có cùng 1 câu hỏi.
Rõ ràng khi bạn trả lời , bạn đã không dựa trên 1 cơ sở khoa học nào hết. Chỉ trả lời đại cho xong. Nếu 1 người khác trả lời câu hỏi trên với 4 tầng gắn 1 cái sensor hoặc 7 tầng gắn 1 cái sensor mà trong khi đó người ta có đủ bằng chứng và tài liệu thì bạn sẽ nói như thế nào.

Nhà cung cấp về sensor này trên thị trường có rất nhiều, nếu bạn không nói rõ nhu cầu sử dụng và mục đích sử dụng thì họ cũng sẽ pó tay. Nếu tôi là nhà cung cấp và bạn hỏi tôi về vấn đề này, thì đương nhiên tôi sẽ chọn phương án là bán được hàng nhiều nhất mà dư thông số so với yêu cầu và tôi sẽ đảm bảo là hệ thống an toàn hơn nhiều. Trong khi đó nếu làm đúng theo yêu cầu kỹ thuật thì sẽ ít thiết bị hơn.
Trong trường hợp này bạn có đủ sang suốt để nhận ra điều này không? Hay là dựa hoàn toàn vào supplier và nghe theo toàn bộ những gì họ nói.

DIỄN ĐÀN LÀ NƠI THẢO LUẬN, THI EM CŨNG ĐANG THẢO LUẬN EM ĐƯA RA Ý KIẾN RIÊNG CỦA EM:P
NẾU Ý EM SAI THI XIN LỖI:laugh: , VÀ ĐỪNG NGHE, NHƯNG DÙ GÌ THÌ EM VẪN NÓI LÊN Ý CỦA EM CHO BẠN ĐÓ THAM KHẢO. NẾU AI ĐÓ BIẾT THÌ TRẢ LỜI BẠN ĐÓ VÀ BÁC BỎ Ý CUẢ EM. OK

VÀ EM THẮC MẮC LÀ ANH CỨ NÓI CẢ BÀI GIẢN ĐẠO DÀI THÒNG, NHƯNG CẢ 2 COMMENT CỦA ANH CHỈ NHẦM NÓI LÀ EM SAI, VẬY CÓ NGHĨA LÀ ANH BIẾT CÁCH TRẢ LỜI ĐÚNG, VẬY TẠI SAO ANH CỨ VÒNG VO KHÔNG TRẢ LỜI CÁC BẠN, VÀ NGAY TỪ ĐẦU CŨNG KHÔNG TRẢ LỜI, HAY LÀ DẤU KHÔNG MUỐN NÓI :)

CÒN VIỆC ANH NÓI VỀ NHÀ CUNG CẤP, EM ĐỒNG Ý LÀ HỌC KHÔNG CHUYÊN THIẾT KẾ, NHƯNG HỌ HIỂU VỀ SẢN PHẨM CUẢ HỌ, CHÍ ANH CŨNG LÀ SUPPLIER CHẮC ANH CŨNG HIỂU SẢN PHẨM CUẢ ANH RÕ NHẤT, VÀ KHI MUỐN SỬ DỤNG SP CUẢ ANH ĐƯƠNG NHIÊN LÀ NGƯỜI TA PHẢI HỎI ANH RỒI. :blush: VÀ NẾU ANH LÀM UY TÍN THÌ MỚI HỢP TÁC LÂU DÀI.

THÔI KHÔNG CẢI VỚI ANH NỬA,ANH NÓI GÌ CŨNG ĐÚNG HẾT, NÓI EM NGU CŨNG ĐÚNG, :lol: NẾU ANH BIẾT THÌ VIẾT BÀI TRẢ LỜI CHO CÁC BẠN VUI ĐI :laugh:

xungfen viết:
DIỄN ĐÀN LÀ NƠI THẢO LUẬN, THI EM CŨNG ĐANG THẢO LUẬN EM ĐƯA RA Ý KIẾN RIÊNG CỦA EM:P
NẾU Ý EM SAI THI XIN LỖI:laugh: , VÀ ĐỪNG NGHE, NHƯNG DÙ GÌ THÌ EM VẪN NÓI LÊN Ý CỦA EM CHO BẠN ĐÓ THAM KHẢO. NẾU AI ĐÓ BIẾT THÌ TRẢ LỜI BẠN ĐÓ VÀ BÁC BỎ Ý CUẢ EM. OK

VÀ EM THẮC MẮC LÀ ANH CỨ NÓI CẢ BÀI GIẢN ĐẠO DÀI THÒNG, NHƯNG CẢ 2 COMMENT CỦA ANH CHỈ NHẦM NÓI LÀ EM SAI, VẬY CÓ NGHĨA LÀ ANH BIẾT CÁCH TRẢ LỜI ĐÚNG, VẬY TẠI SAO ANH CỨ VÒNG VO KHÔNG TRẢ LỜI CÁC BẠN, VÀ NGAY TỪ ĐẦU CŨNG KHÔNG TRẢ LỜI, HAY LÀ DẤU KHÔNG MUỐN NÓI :)

CÒN VIỆC ANH NÓI VỀ NHÀ CUNG CẤP, EM ĐỒNG Ý LÀ HỌC KHÔNG CHUYÊN THIẾT KẾ, NHƯNG HỌ HIỂU VỀ SẢN PHẨM CUẢ HỌ, CHÍ ANH CŨNG LÀ SUPPLIER CHẮC ANH CŨNG HIỂU SẢN PHẨM CUẢ ANH RÕ NHẤT, VÀ KHI MUỐN SỬ DỤNG SP CUẢ ANH ĐƯƠNG NHIÊN LÀ NGƯỜI TA PHẢI HỎI ANH RỒI. :blush: VÀ NẾU ANH LÀM UY TÍN THÌ MỚI HỢP TÁC LÂU DÀI.

THÔI KHÔNG CẢI VỚI ANH NỬA,ANH NÓI GÌ CŨNG ĐÚNG HẾT, NÓI EM NGU CŨNG ĐÚNG, :lol: NẾU ANH BIẾT THÌ VIẾT BÀI TRẢ LỜI CHO CÁC BẠN VUI ĐI :laugh:

Nếu biết thì trả lời, còn không biết hoặc hiểu lờ mờ thì nên im lặng và lắng nghe người khác nói. Đừng nên nói lung tung hoặc trả lời người ta cười cho thúi mũi.
Còn tối ngày dựa vào supplier và hỏi họ thì họ sẽ trả lời thôi, nhưng sau lưng thì họ sẽ chửi lầm bầm, thằng này làm nghề mà đếch biết gì, cái gì cũng hỏi supplier.

NÓI RỒI LẠI KHÔNG TRẢ LỜI CÁC MEM , NÓI THẾ THÌ ĐỪNG NÓI HAY HƠN, THAM GIÁ VÔ ROM CHỈ ĐỂ PHÊ BÌNH VÀ CHỬI THÔI À:P :P
CÁC BÁC CÓ GÌ THẮC MẮC VỀ CÁCH NHIỆT SẲN THÌ ĐỪNG HỎI BÁC ACMV NHÉ, BÁC ẤY CHỈ RỒI CƯỜI THẦM THẰNG NẢY CỦ CHUỐI ĐÓ :laugh:
NGU THÌ NGU 1 LẦN RỒI BIẾT, CÒN IM THÌ NGU MUÔN THUỞ, CÓ THẰNG NÀO RẢNH MÀ SUỐT NGÀY NÓI XẤU NGƯỜI TA, CÓ QUA EM TRẢ LƯƠNG NGOÀI GIỜ 2TR ĐỂ ĐI THEO EM NÓI EM NGU :angry:

xungfen viết:
NÓI RỒI LẠI KHÔNG TRẢ LỜI CÁC MEM , NÓI THẾ THÌ ĐỪNG NÓI HAY HƠN, THAM GIÁ VÔ ROM CHỈ ĐỂ PHÊ BÌNH VÀ CHỬI THÔI À:P :P
CÁC BÁC CÓ GÌ THẮC MẮC VỀ CÁCH NHIỆT SẲN THÌ ĐỪNG HỎI BÁC ACMV NHÉ, BÁC ẤY CHỈ RỒI CƯỜI THẦM THẰNG NẢY CỦ CHUỐI ĐÓ :laugh:
NGU THÌ NGU 1 LẦN RỒI BIẾT, CÒN IM THÌ NGU MUÔN THUỞ, CÓ THẰNG NÀO RẢNH MÀ SUỐT NGÀY NÓI XẤU NGƯỜI TA, CÓ QUA EM TRẢ LƯƠNG NGOÀI GIỜ 2TR ĐỂ ĐI THEO EM NÓI EM NGU :angry:

Tôi đã góp ý rất chân thành với bác nhé.
Tôi không hiểu và không biết nên tôi đã không trả lời hoặc góp ý.
Còn bác nếu góp ý thì nên góp ý cho đúng, và nên có trách nhiệm trả lời khi có người khác hỏi. Trả lời đại , trả lời tầm bậy rồi khi người khác hỏi thì ú ớ chẳng nói nên lời.

zenmaster viết:
Chào các bạn,
Như chúng ta đã biết, để hệ thống tăng áp cầu thang hoạt động hiệu quả, chúng ta phải có các cảm biến chênh áp nhằm mục đích điều chỉnh lưu lượng quạt tạo áp. Vậy các bạn cho mình hỏi là, số lượng và vị trí các cảm biến này sẽ được lắp như thế nào? (giả sử tòa nhà cao 20 tầng).
Chào zenmaster,
Theo ý kiến của mình thì khi gắn cảm biến chênh áp, mình nên gắn ở vị trí nào sao cho đảm bảo chênh áp giữa hố thang với các phòng trong tất cả các tầng đều >= 50 Pa (BS) hay >=20 Pa (AS). Vậy làm sao để đạt điều này? Ta có công thức sau:
P(thấp) = P (cao) + chiều cao x trọng lượng riêng của khí.
Gọi Px1, Px2 lần lượt là áp suất trong hố thang, áp suất trong phòng ở một tầng bất kì x nào đó,
Py1, Py2 lần lượt là áp suất trong hố thang, áp suất trong phòng ở một tầng bất kì y nào đó,

Giả sử tầng x cao hơn y, ta có:
Py1 = Px1 + h.v
Py2 = Py1 + h.v
Trong đó,
h - chiều cao giữ tầng x và y,
v - trọng lượng riêng không khí.
Nên,
Py1-Py2 = Px1 - Px2
Vậy ta kết luận chênh áp suất giữa hố thang với các phòng đều bằng nhau ở tất cả các tầng.
Kết luận, ta có thể đặt sensor ở bất kì tầng nào cũng được,
Các bác thông cảm bài của em hơi dài dòng vì có một số người vẫn quan niệm chênh áp suất ở tầng trên nhỏ hơn chênh áp suất ở tầng dưới.:)
Còn số lượng thì em nghĩ 1 sensor là đủ rồi (đây là ý kiến chủ quan).

cám ơn bác ACMV đã góp ý, a e biết nhau quá cần gì bác này bác nọ .

bạn Midway phân tích chi li quá, :laugh:

theo mình nghĩ ( cái này là theo em nghĩ nghen bác ACMV) mục đích của mình là duy trì chênh lệch áp suất tại tất cả các tầng là 50Pa, nhưng thực tế sẽ có sự sai khác nhất là khi số tầng quá nhiều,

nếu số tầng không nhiều, một số thiết kế chỉ cần lắp van xả gió trên mái, không cần cảm biến làm gì,

lắp cảm biết là khi số tầng nhiều, và chênh lệch áp suất tại tất cả các tầng có thể không bằng nhau, chính vì thế nên mới lắp cảm biến, lẽ đương nhiên lắp càng nhiều cảm biến thì càng chính xác độ chênh áp, ở đây mình phải tính xem lắp bao nhiêu cái là hợp lý nhất,

Nhân tiện, các huynh cho đệ hỏi trong một số thiết kế, người ta sử dụng cảm biến khói đặt ngay trước miệng lấy gió của quạt tăng áp. Theo đệ nghĩ là cái này không cần thiết, không biết các huynh nghĩ sao?

Yêu cầu các ACE nghiêm túc khi trả lời
Diễn đàn của các kỹ sư nhiệt lạnh mà đã là kỹ sư thì nên chứng tỏ mình là Kỹ sư trình độ đại học nhé

Cảnh cáo các kỹ sư có câu trả lời mang tính chất kiêu khích

Bể Học là mênh mông biết thế nào là đủ

Mong rằng các ACE cùng nhau góp phần vì một cộng đồng HVACR lớn mạnh

bác hiếu ơi vô tp chơi, vô đây chỉ bác vọc revit chơi

Midway viết:
Nhân tiện, các huynh cho đệ hỏi trong một số thiết kế, người ta sử dụng cảm biến khói đặt ngay trước miệng lấy gió của quạt tăng áp. Theo đệ nghĩ là cái này không cần thiết, không biết các huynh nghĩ sao?

đầu báo khói thì đâu có đặt ngay miệng gió, chỉ đặt ngay đầu hút vào, để tránh tình trạng hút khói đẩy vào hố thang thôi.:)

Thì ý mình hỏi là đặt ngay đầu hút vào đó, nhưng mà không lẽ khi đầu báo khói phát hiện khói thì quạt tắt để khói không bị đẩy vào hố thang hả bác Xungfen?

Back
Bên trên