Thảo luận Tạo áp ầu thang khi có cửa thông gió

Ðề: Tạo áp ầu thang khi có cửa thông gió

Hi bac xungfen
Theo lời bác nói "trong 1 tiêu chuẩn mình đọc thì nếu có cửa sổ thì khỏi tăng áp buồng thang, mà chỉ tăng áp buồng đệm". Bác có thể cho mình biết đó là tiêu chuẩn nào không vậy, nó nằm ở mục nào.
Thanks bác

hi, mình là người mới và đang rất quan tâm đến vấn đề này. Xin hỏi có ai có thể trả lời giúp mình cau hỏi trên không? Cám ơn rất nhiều! >:D<

Chịu khó đọc BS5588 đi bác ,không khó như các bác nghĩ đâu .

TÍNH TOÁN THÔNG GIÓ KHU CẦU THANG

Các giải pháp thông gió :

Đối với khu vực cầu thang thoát hiểm: cần tạo áp lực dương cho khu vực cầu thang khi thoát hiểm nhằm tránh sự xâm nhập của các khí độc hại và khói khi có sự cố về hỏa hoạn.
8.1. Xác định lưu lượng trao đổi không khí của cầu thang thoát hiểm
Theo tiêu chuẩn British Standard 5588 phần 4 1987, thì cần tạo ra một áp lực dương P = 50 Pa = 5,1 KG/m2 trong khu vực giếng thang và lưu lượng không khí được xác định theo biểu thức sau đây.
Q = Q1 + Q2 ; (m3/h).
Trong đó:
- Q : Lưu lượng gió cần thổi vào; (m3/h).
- Q1 : Lưu lượng gió thoát ra ngoài do đóng mở cửa; (m3/h).
- Q2: Lưu lượng gió thoát ra do rò gió; (m3/h).
Lượng gió thoát ra ngoài do đóng mở cửa phụ thuộc vào lượng người có trong công trình khi có sự có xảy ra. Và được tính gần đúng như sau: khi có hỏa hoạn thì ta coi cứ 5 của thoát hiểm thì có một cửa luôn mở và vận tốc gió qua cửa khi mở hoàn toàn là 1 (m/s).
Q1 = m . V. F .3600 ; (m3/h).
Trong đó:
- m : Số cửa mở hoàn toàn khi có sự cố xẩy ra.
- V : Vận tốc gió qua cửa (m/s).
- F : Diện tích cửa, F = 2. 0,75 = 1.5 (m2))
Q1 = 4.1. 1,5 .3600 = 21600 ; (m3/h).
Lượng gió thoát ra do rò gió được tính bằng công thức thực nghiệm như sau:
Q2 = L . P^1/2 .n ; (m3/h).
Trong đó:
- L : Lưu lượng gió rò qua 1 cửa; (m3/h).
L = g.Σl.a = 4.5,5.2 = 44 ; (m3/h).
- P : Áp suất dư trong thang (Pa).
- m : Số cửa thoát hiểm của hệ thống .
Q2 = 44 . 50^1/2 .16 = 4255 ; (m3/h).
Vậy :
Q = Q1 + Q2 = 21600 + 4255 = 25855 ; (m3/h).
Vậy lưu lượng trao đổi không khí của cầu thang thoát hiểm mỗi khu của từng tầng là L = Q/16 = 25855/ 16 = 1616 m3/h.
Bố trí 1 miệng thổi 300 x 300 đặt tại vị trí chiếu nghỉ của thang. Sử dụng ống dẫn không khí tới miệng thổi có kích thước 300 x 300.
8.2 Tính toán thuỷ lực hệ thống thông gió tăng áp cầu thang
Trong công trình có 2 thang thoát hiểm nên ta sử dụng 2 hệ thống thông gió hoàn toàn riêng biệt cho các thang này. Do các thang giống nhau nên ta chỉ tính cho một khu các khu còn lại tính tương tự và có cùng giá trị.
Đây la vi du tham khao cho cac ban!

Hoàn toàn không dung đâu ban tăng áp để khi co sự cố cháy! thi quạt tăng ap tự bật cho người thoát hiểm cầu thàng bộ thôi mà!

Cảm ơn các pác. Mình đang tìm hiểu về vấn đề này, xin học hỏi

e đang tìm tài liệu coi tính số của mở trong thông áp cầu thang như thế nào. không bít các a có tài liệu ko cho em xin.thanks

công trình mình đang làm do singapore thiết kế nhưng khá lạ. Đây là khu chung cư có 4 căn hộ 1 sàn và các căn hộ này có 1 cửa ra hành lang chung và sảnh thang máy. Có 2 thang bộ thoát hiểm 1 hốc thang có cửa sổ 1 hốc thang không có. Hàng lang chung này có cái lan can thông gió tự nhiên luôn không cửa nẻo gì cả. Ở đây nó thiết kế cấp gió cho phòng đệm không có tạo áp cho cầu thang bộ ( cả có cửa sổ hay không có cửa sổ) như vậy mỗi phòng đệm có 1 cửa ra hành lang chung để ra sảnh thang máy và 1 cửa vào thang thoát hiểm. Lưu lượng thiết kế cho phòng đệm có lưu lượng khá nhỏ chỉ có 23 cmh/ 56 cmh. Mình thật sự không hiểu ý đồ thiết kế của nó vì nếu chỉ tăng áp cho phòng đệm thì lưu lượng gió như vậy là quá nhỏ không ( xì ra qua cửa hết) vậy bro nào có cao kiến hay hiểu biết về vấn đề này xin giải đáp cùng. Mong anh em vào cùng thảo luận để chúng ta hiểu thêm về vấn đề này.

23 cmh/ 56 cmh là lưu lượng gió nó chú thích ở miệng gió hả bạn? Nó dùng quạt 2 cấp tốc độ? Bạn cho rõ thêm chung cư này cao bao nhiêu tầng? Bạn có thể gửi hình lên cho mọi người xem rồi cùng thảo luận. Nêu ra vậy khó thảo luận lắm.

Đây là sơ đồ nguyên lý và 1 tầng điển hình anh em xem rồi nhận xét về cái này dùm mình nhé.

Đính kèm

• taoap.rar
    1.5 MB · Xem: 288

Mọi người cho ý kiến đi nào, lưu lượng như vậy có đủ để tạo áp không. Loại tạo áp ở đây theo BS có thể là loại nào ( như trong spec là loại E). Nếu thang không có cửa sổ thì có cần tạo áp không? Theo mình nghĩ thì lưu lượng như vậy không đủ để ngăn gió xì qua khe hở chứ đừng nói tạo áp. Mọi người mạnh dạn cho ý kiến nào, mình thật chưa thấy kiểu thiết kế như vậy nên khá mơ hồ.

Đây là sơ đồ nguyên lý và 1 tầng điển hình anh em xem rồi nhận xét về cái này dùm mình nhé.

Theo tiêu chuẩn BS (Part 5 Code of practice for firefighting stairs and lifts) thì nó cũng không đúng đâu bạn à. Theo mình thấy nó tính toán cho cấp gió tươi chứ không phải tạo áp. Bạn xem lại phần cơ chế vận hành của nó xem, lúc có cháy nó hoạt động ra sao. Vì mình xem phần ký hiệu quạt thì thấy nó để FAF, và đa số cầu buồng thang là hở.
Về phần thiết kế mình thấy nhiều bản thiết kế không biết phải nói ra sao, chủ yếu là làm sao xin phép pccc thôi. Người ta thiết kế không theo TCVN nhưng có thể xin phép được PCCC thì cũng Ok luôn.
Đó là ý kiến của mình bạn nào có suy nghĩ khác hay thì cho mình tham khảo với.

Mình thử tính thì thấy đây là hệ smoke stop lobby theo cp 13 6.5
Vậy là không có tạo áp cầu thang hay phòng đệm gì cả ???????????^:)^

Mình cũng đang nghiên cứu cái này đây, có file này mọi người đọc xem thế nào
(Smoke_Control_by_Pressurisation_-_WTP_41.pdf).

Chào các Bạn,

Bên mình đã từng làm hệ điều khiển duy trì áp suất cho Staircase Pressurization Fan www.gee.com.vn

Bạn nào có nhu cầu thì email mình nhé: mail: [email protected]

Đính kèm

• Huong dan su dung SB-1 StairCase Control IJC AROMA 19-10-2011.pdf
    155.2 KB · Xem: 145

Chào các Bạn,

Bên mình đã từng làm hệ điều khiển duy trì áp suất cho Staircase Pressurization Fan www.gee.com.vn

Bạn nào có nhu cầu thì email mình nhé: mail: [email protected]

Đính kèm

• Huong dan su dung SB-1 StairCase Control IJC AROMA 19-10-2011.pdf
    157.7 KB · Xem: 149
Back
Bên trên