Tạo mặt cắt và chỉnh sửa mặt cắt trong REVIT

ltlt

Thành Viên [LV 0]
Các bác ui giúp em với! Em mới tìm hiểu về REVIT thui nên ko bit nhiều về nó.Em vừa mới tạo thử một mặt cắt trog REVIT nhưg nó ko vừa ý. Em muốn chỉnh sửa theo ý mình trên hẳn cái Section đó luôn đc ko? Ví dụ như LINE,TRIM...trên mặt cắt dó như trog CAD luôn đc ko? Làm như thế nào vậy? Các bác chỉ em với!

Trả lời: Tạo mặt cắt và chỉnh sửa mặt cắt trong REVIT

ltlt viết:
Các bác ui giúp em với! Em mới tìm hiểu về REVIT thui nên ko bit nhiều về nó.Em vừa mới tạo thử một mặt cắt trog REVIT nhưg nó ko vừa ý. Em muốn chỉnh sửa theo ý mình trên hẳn cái Section đó luôn đc ko? Ví dụ như LINE,TRIM...trên mặt cắt dó như trog CAD luôn đc ko? Làm như thế nào vậy? Các bác chỉ em với!

Bạn phải có hình minh họa thì mọi người mới hiểu ý bạn. Nói chung trên Section có một vài hạn chế đó là không cho đặt các thiết bị (phải đặt trong bặt bằng và 3D rồi vào đây modify), nhưng vẽ các line, trim, ducts, pipi thì ok hết. Lần sau có hình minh họa tôi sẽ giải thích điều bạn muốn (nếu biết). Chúc sớm thành công.

bác Hùng già cho hỏi cái.
Khi đặt mấy cái đồng hồ áp suất, nhiệt độ vào ống nó chỉ đặt nằm ngang thui, vì nó chỉ cho đặt trên mặt bằng, ko cho đặt mặt cắt và đứng. Bác có làm lần nào chưa chỉ em với

Bác Hùng ui em ko đưa file lên đc. Sao em upload hoài mà ko đc. Bác chỉ em với để em đưa file lên nhờ bác xem rùi chỉ hộ em với. Thanks bác nhìu!

Em ko đo đc kích thước theo chiều rộng hố ga. Bác làm ơn chỉ em thêm điểm này nữa nhe!

ltlt viết:
Em ko đo đc kích thước theo chiều rộng hố ga. Bác làm ơn chỉ em thêm điểm này nữa nhe!

Here You Are:

Còn chuyên khoét thì anh chỉ biết khoe hình tròn khi tương đó là tường phẳng thôi. Còn cong như vậy anh chưa làm được. Chú tạo Family đi, sửa cái Table nào đó hoặc cái Plumbing Components nào đó.
Chú đọc cái này nhế:
Modifying Wall Elevations
1. After sketching a wall, click Modify. Then click the wall to select it.
2. On the Options Bar, click Edit Profile to enter sketch mode.
If necessary, select the elevation view in which you want to see the wall. By default, Revit MEP allows you to see the center plane in the appropriate elevation. For example, if you select the north wall, Revit MEP allows you to switch to either the North or South elevation view.

Your screen should appear something like this in sketch mode:

The 4 lines that appear represent the wall in an elevation view.

3. Edit the wall as desired.
For example, you can delete the lines and then sketch a completely different shape. You can split the existing lines and add arcs. Or you can draw openings or holes in the rectangle.

TipAs you move and edit the rectangle, datum planes appear to indicate the original shape and size of the wall when you entered sketch mode. If the sketched lines snap to the datum planes, the endpoints of the lines automatically align to the planes, unless you explicitly unlock them. If you unlock the sketched lines, you can modify them independently of the datum planes. If you exit sketch mode with the sketched lines still aligned, then as you move a datum handle, the sketched lines move with it.
4. When you are finished, click Finish Sketch.
Revit MEP returns you to the last active view.

After modifying walls shapes, your design might look something like this:

Design with non-rectangular walls and cut openings

Em cám ơn bác Hùng nhìu nhe!
Ah, ý em hỏi là đo kích thước theo chiều rộng hố ga trong mặt cắt như trog bản vẽ cad em gửi bác xem hộ đó. Em ko đo đc kích thước theo chiều rộng hố ga trog mặt cắt.
Em mún vẽ lại giống y hệt bản vẽ cad đó nhưg bằng revit. Liệu có đc ko bác Hùng?
Vậy là hố ga hình tròn như thế ko vẽ đc bằng revit hả bác Hùng?

Để đo kt trong đó (nó có hạn chế), nhưng có hương khác phục như sau:
1. Trên Design Bar --> Basic --> Detail Line --> vẽ 2 đường trung với 2 đường cần đo, như hình
2. Đo kích thước của 2 đường trên.

.. Gởi tặng em Family cửa hố ga lè, để dùng em load vào và Trên Design Bar --> Plumbing (hoặc Mechanical) --> Pipe Accesory đề gọi nó.

Downlaod Now

atinh viết:
bác Hùng già cho hỏi cái.
Khi đặt mấy cái đồng hồ áp suất, nhiệt độ vào ống nó chỉ đặt nằm ngang thui, vì nó chỉ cho đặt trên mặt bằng, ko cho đặt mặt cắt và đứng. Bác có làm lần nào chưa chỉ em với

Anh đã thử thấy đúng như chú nó thật, anh cũng chưa tim được cách khác phục, nhưng có vài ý thế này anh em thảo luận nhé:
- Đồng hò đo áp thường gắn vào ống nhỏ rồi ống nhỏ mới gắn vào ống chính (rất lớn). Hình:

- Vậy vấn đề ta phải vẽ một đoạn ống nhỏ (rất nhỏ) vào ống lớn (theo kiều hàn) chứ không phải kiều Tee, nhưng trong Revit với hệ Pipe chỉ có Tee không có (Tap) do đó khi vẽ ôngnhor vào nó phát sinh một đoạn Tee rất kỳ. Hình:

Em loay hoay hoài mà ko vẽ đc hố ga giống như của bác vẽ. Bác làm ơn chỉ em vẽ cái hố ga đó với.
ah bác Hùng ui sao trên diễn đàn em ko thấy chỉ vẽ bên ngành nước vậy?
Bác có thể gửi 1 bài hướng dẫn tụi em vẽ nước đc ko?
Thanks bác nhìu!

Ngành nước trong tuturial có phần Plumping hướng dẫn vẽ đó chú, bác hùng già làm gì có tài liệu về cái đó. Chú cố gắng đọc nhé

ltlt viết:
Em loay hoay hoài mà ko vẽ đc hố ga giống như của bác vẽ. Bác làm ơn chỉ em vẽ cái hố ga đó với.
ah bác Hùng ui sao trên diễn đàn em ko thấy chỉ vẽ bên ngành nước vậy?
Bác có thể gửi 1 bài hướng dẫn tụi em vẽ nước đc ko?
Thanks bác nhìu!

Anh hứa là anh sẽ bầy nhưng hôm nay anh bận rồi.

Mọi người xem bươca anh render của ống nước:

Thông tin cấu hình máy:
CPU: Core 2 Dua 2.66 Ghz
Ram: 4 GB
VGA: 512 Geofo... 8500GT
Time render: 30\'

Ói máu

bác đưa hìh coi chơi mà ko hướng dẫn anh em j hết, sao bác ko render có màu sắc thực tí nó trắng lòe vậy

atinh viết:
bác đưa hìh coi chơi mà ko hướng dẫn anh em j hết, sao bác ko render có màu sắc thực tí nó trắng lòe vậy

Mây bưa bận quá, mà thiết lập cũng phê, bác biết tôi mất 1 ngay để tìm ra đó, Lúc Render một đoạn nhỏ thì OK rồi, khi render hình này quên mấy không thiết lập cho tường, mái ....(để ở bên Mech) nên nó bị phản màu của tường xấu như vậy. mà ngồi render lại thì đâu có time. Thôi xem tam vậy khi nào có time tính sau, vấn đề là tìm được cách làm rồi là OK. Hôm nào co time thì giới thiệu cách làm. Cuối năm rồi bận qua.

Mà bác nào có cái máy anh \"Chất lượng cao\" thì nhớ chụp một tấm \"Nhôm Bọc\" ở bên ngoài của ống nhé (tấm nhôm đó mới, sáng bóng, bản to\" như chụp ảnh nền ý. Để anh em gán vào cho vật liệu --> giống như thật.

Bác Hùng ui bác có rãnh chút nào ko? Làm ơn chỉ em vẽ cái hố ga đó đi! Thanks bác nhìu mừ!

ltlt viết:
Bác Hùng ui bác có rãnh chút nào ko? Làm ơn chỉ em vẽ cái hố ga đó đi! Thanks bác nhìu mừ!

Chú mở cái anh làm ra rồi chỉnh sửa nó chú sẽ hiểu cách làm thôi, giờ anh bận lắm. Chúc chú thành công. À mà cái anh tạo là Family nên chú hoàn toàn có thể thay đổi được các kích thước của nó.
--> Kích phải nên đối tượng --> Element Properties --> Edit/New

Cái vụ gắn đồng hồ áp suất, nếu nối ống nhỏ vào cái lớn sẽ có cái tee
cach khac phục cái này các bác ve đừng cho nó liên kết với ống nhé, bằng cách là ẩn cái ống cần gắng ống nhỏ vô nhé.

atinh viết:
Cái vụ gắn đồng hồ áp suất, nếu nối ống nhỏ vào cái lớn sẽ có cái tee
cach khac phục cái này các bác ve đừng cho nó liên kết với ống nhé, bằng cách là ẩn cái ống cần gắng ống nhỏ vô nhé.

Giải pháp tạm thời như vậy là cũng được đó. Như vậy về hình thức nhìn, không ai biết được. Cho chú 7.5

Back
Bên trên