Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

bác vẽ đẹp thế.cho mình hỏi cái này cái từ hồi giờ học mà chưa import cad wa lần nào cả ,nên giờ làm thấy khi import cad wa revit thì ko mình không đụng chạm j đến phần cad được cả,clik vào component thì nó lại đỏ lên hết cả.ko edit j được cả,vậy làm sao jo,mình import cái sơ đồ hệ thống lạnh vào mà sửa nhưng nó lại cứ đỏ lên hết ko cho edit

bác làm cái tee đó chỉ e với.mà mình import file cad vào toàn là mất nét ko ah,ko ra hình nữa cơ.chán thế

mấy bác đã import từ file cad vào revit rồi vẽ trên đó chưa,sao mình import vào thì mất nét,kích thước thì wa bự luôn,mình đã chỉnh scale rùi,và chi chọn một componet thì nó đỏ rực hết cả bản vẽ ko cho mình chọn,vậy sao mà mình thiết kế trên đó được,mong mấy bác chỉ e cái

dear e.one!
minh dang ve cong trinh revit,cho minh hoi he luoi cot muon ve duoi day thi lam the nao, minh ve dc mot met ma ko duoc 2 net gi ca. Mong thinh giao cac ban.
Thanks
Tran trong.

220583 viết:
dear e.one!
minh dang ve cong trinh revit,cho minh hoi he luoi cot muon ve duoi day thi lam the nao, minh ve dc mot met ma ko duoc 2 net gi ca. Mong thinh giao cac ban.
Thanks
Tran trong.

Lần sau bạn viết \"TIẾNG VIỆT CÓ DẤU\" nhé. Theo mình, Revit không hỗi trợ Split đường lưới cột, nhưng bạn thể hiện trường hợp của bạn bằng 2 Grid, nhưng cái Grid nằm ngang ta thiết lập như trong Video sau:
[video]http://www.youtube.com/watch?v=pnDE4paEec4[/video]

Mình đang tìm hiểu về REVIT MEP, cho mình hỏi khi mình vẽ mặt bằng 5 tầng bằng RAC. sau khi mình link qua RME chỉ có thấy 2 tầng thôi, mình vào phần View chỉnh nhưng vẫn không thấy. Mong các pác chỉ giáo. Cám ơn

interman83 viết:
Mình đang tìm hiểu về REVIT MEP, cho mình hỏi khi mình vẽ mặt bằng 5 tầng bằng RAC. sau khi mình link qua RME chỉ có thấy 2 tầng thôi, mình chỉnh phần View chỉnh nhưng vẫ không thấy. Mong các pác chỉ giáo. Cám ơn

Minh đã nói rồi các bác có thắc mắc gì thì:
1. gởi file đó lên, còn nếu phải giữ bí mật thì bỏ hết nhưng thông tin cần giấu đi, nếu không nữa thì:
2. Chúp mấy cái hình post lên, trực quan, dễ hiểu.

BÁC HÙNG GIÀ ƠI, EM LỠ PURGE UNUSAL MẤY CÁI THƯ VIỆN, VÍ DỤ MÌNH LOAD CÁI VAN BƯỚM GỒM NHIỀU SIZE, NHƯNG MÌNH CHỈ SÀI CÁI SIZE 300, LỠ PURGE RỒI BÂY GIỜ MUỐN DÙNG CÁI 200 NHƯNG LOAD LẠI NÓ KO CHỊU CHỈ CÓ CÁI 300 THUÔI. GIỜ LÀM SAO ĐÂY

atinh viết:
BÁC HÙNG GIÀ ƠI, EM LỠ PURGE UNUSAL MẤY CÁI THƯ VIỆN, VÍ DỤ MÌNH LOAD CÁI VAN BƯỚM GỒM NHIỀU SIZE, NHƯNG MÌNH CHỈ SÀI CÁI SIZE 300, LỠ PURGE RỒI BÂY GIỜ MUỐN DÙNG CÁI 200 NHƯNG LOAD LẠI NÓ KO CHỊU CHỈ CÓ CÁI 300 THUÔI. GIỜ LÀM SAO ĐÂY

Đành phải vào Element Properties --> Duplicate. Vì chúng có ràng buộc kích thước mà, còn một số thông số khác như hệ số K, thì chịu khó Open file Family của nó lên mà xem rồi nhập vào.

BIẾT CÁCH RỒI BÁC ƠI.
vô thư viện copy ra và đặt tên khác rồi load lại, enjoy

atinh viết:
BIẾT CÁCH RỒI BÁC ƠI.
vô thư viện copy ra và đặt tên khác rồi load lại, enjoy
Cũng hay, nhưng không Pro. Anh vẫn thích cách trên. Khi mình Schedule mà mới đồng nhất một tên loại

dear bạn Hùng!
khi nâng từng level xong thì khi copy grid dán vào từng level thì tên chúng phát sinh nhiều quá, mình xử lý hoài không xong,mình đang tập vẽ kiến trúc. Nói thật là chương trình này lấy nhiều thời gian quá, mày mò mãi không kết quả nên chắc nhờ quyền trợ giúp hơi nhiều đấy. mÌnh có gửi file lên bạn xem qua rồi trình chiếu lại bằng youtube để mình tự làm lại cho nhớ nhé. Thanks bạn
Trân trọng.

220583 viết:
dear bạn Hùng!
khi nâng từng level xong thì khi copy grid dán vào từng level thì tên chúng phát sinh nhiều quá, mình xử lý hoài không xong,mình đang tập vẽ kiến trúc. Nói thật là chương trình này lấy nhiều thời gian quá, mày mò mãi không kết quả nên chắc nhờ quyền trợ giúp hơi nhiều đấy. mÌnh có gửi file lên bạn xem qua rồi trình chiếu lại bằng youtube để mình tự làm lại cho nhớ nhé. Thanks bạn
Trân trọng.

Chào bạn,
Trước hết cũng xin cảm ơn bạn đặt niềm tin vào Hùng. Nhưng mình có mấy điều muốn nói thế này:
1. Bạn viết ngắn gọn quá...đâm ra Hùng đọc khó hiểu (Hùng có ít thời gian Free và khả năng đọc hiểu yếu). Vì vậy bạn nên trình bầy câu hỏi sao cho ngắn gọn nhưng thật dễ hiểu, đọc cái hiểu liền (Vd: Bước 1, bước 2....bước n) và có hình minh họa hoặc file (bạn đã có)
2. Trước khi vẽ Revit bạn hãy phân tích kỹ mô hình để đưa ra quyết định bố trí cái nào trước cái nào sau, bố trí bao nhiêu cái, với Grid cũng thế.
3. Với Grid, không cần phải copy. vì ta đặt ở Level nào thì nó cũng hiển thị trên các Level khác mà thôi.
4. Các Grid tự động đánh số, hoặc chữ cái (đơn, ví dụ A, B...) tăng đần. Nếu ta cần đặt đên Grid theo kiểu T-01, T-02.... thì ta phải vào Family của Grid \"C->Documents and Settings -> All Users -> Application Data -> Autodesk -> RME 2009 -> Metric Library -> Annotations\" để hiệu chỉnh nó.
- Bạn gữ nguyên cái gốc
- Thêm một Text vào bên cạnh_trái Text cũ và đánh vào \"T-0\"
- Load vào dự án (khuyên cáo đặt lại tên mới cho Family vừa tạo khác tên cũ)
5. Video hướng dẫn thì phải có time. bạn chờ nhé.
6. Chúc bạn thành công.

cho mình hỏi khi mình import cad vào revit thì khi ta chọn một component chẳng hạn thì tự nhiên toàn bộ công trình sáng đỏ lên ko cho phép ta chọn hay chỉnh sửa bất cứ j.vậy khi import từ cad vào revit ta phải làm những bước nào để ta có thể chỉnh sửa nó,nó giống như ta break từng chi tiết một để ta có thể chỉnh sửa đó,nhờ mấy bác giúp cái

duong1985 viết:
cho mình hỏi khi mình import cad vào revit thì khi ta chọn một component chẳng hạn thì tự nhiên toàn bộ công trình sáng đỏ lên ko cho phép ta chọn hay chỉnh sửa bất cứ j.vậy khi import từ cad vào revit ta phải làm những bước nào để ta có thể chỉnh sửa nó,nó giống như ta break từng chi tiết một để ta có thể chỉnh sửa đó,nhờ mấy bác giúp cái

Không có cách nào cả, nó thành một đối tượng duy nhất rồi. Tuy nhiên, khi ta thi hành các lệnh chẳng hạn vẽ tường hay đo kích thước....(rất nhiều lệnh) thì khi đo ta có thể tham chiếu đến từng đường nét của file CAD như thể các đường đó là các đối tượng riêng biệt. Vì vậy bạn cần chỉnh sửa trước bên AutoCAD. Có một vài lưu ý thế này:
1. Thường ta chỉ cần giữ lại lưới cột, các tường, cửa... của một tầng điển hình mà thôi.
2. Khi vẽ, ta nên sử dụng chức năng \"Pick Line\" để bắt các đường tham chiếu từ file CAD (nếu như lệnh đó có chức năng Pick Line - chẳng hạn lệnh Wall...)

cảm ơn bác cái đã giúp đỡ.cho mình hỏi thêm mình đang lấy dự án tù file cad import vào revit.vậy là trước khi import vào revit mình sẽ xoá mấy cái ko cần thiết bên file cad đi cho nhẹ,mình đang làm cấp thoát nước vậy mình có cần xoá các bồn rửa mặt,bồn cầu...ko.vì bên revit mình sẽ thêm các bồn cầu,bồn rửa mặt sau đó mới tạo hệ thống thải được,nếu như mình giữ lại các chi tiết đó thì wa bên revit mình ko tạo được hệ thống thải đc,chỉ vẽ được các ống pipe thôi.revit có chức năng khi ta chọn các chi tiết đó máy sẽ tự động tính đường thải cho mình,mình chỉ chọn đường đi cho phù hợp thôi.
cho mình hỏi thêm 1 cái nữa,khi từ file cad mình phải Scale lại trước ko.vì khi import vào revit kích thước file to wa trời ko thấy 4 cục chỉ hướng đâu cả,vì vậy mà khi mình thêm các component vào hình, thì các component này nhỏ tí xíu àh.thanks

khi import vào, bạn phải set đoen vị của nó là mm.
Nếu lỡ import rồi thì chọn nó rồi vô propaties/ edit/new- chọn đơn vị lại là mm.B)

Bác Hùng giúp mình giải quyết vấn đề này cái. Mình làm theo hướng dẫn của bác đến bước 20 thì hộp thoại Element Properties thiếu tùm lum (bác xem hình phía dưới)

K có dòng Others, k có mục Zone thì làm sao mà gán Zone được bác ơi.
Vụ này là sao hả bác??? Mình đã làm đi làm lại nhiều lần rồi mà vẫn vậy.

Back
Bên trên