Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

daongochungbk viết:
xungfen viết:
bác Hùng cài vào text chưa, máy bác mạnh khiếp mà :laugh: , dạo này không thấy bác viết bài tiếp nhỉ, công việc bận à.

mình cũng muốn như atinh soạn lại để sau này xem, mà thấy soạn ra khó hiểu hơn xem tutorial, nên thôi gạch dưới phần nào quan trọng sau này xem lại. :lol:

Tháng 4 có việc bận, nghỉ việc một tháng, mới đi làm lại từ 04/05, cài Revit MEP 2010 rồi, đến hôm nay dựng xong một công trình rồi. NÓ thay đổi giao diện hoàn toàn, lại mất công tìm xem công cụ nằm ở vị trí nào, còn đương nhiên đa phần các chức năng của công cụ thì OK, vấn đề là công cụ đó giờ bố trí chỗ nào thôi. Cũng chư vọc chỗ \"What\'s New?\"

trời bác viết như báo cáo tiến độ vậy. máy ở nhà 2gb ram, mở file tutorial arh lên chạy o nỗi luôn, chưa đụng đến chuột CPU 0%, mà ram đã chạy tới gần 1.4gb rồi, chắc phải gắn thêm ram mới mò nỗi.

máy bác dùng mấy gb ram vậy, 3gb đủ không hay phải 4gb

Các Đồng chí tin 4 cái AHU này chỉ cần một file Family AHU duy nhất không.
Nó là từ một file Family duy nhất đó, chỉ cần \"Set\" một chút xíu trong Element Properties là được đó. Hay không? Nó được tạo bởi tui đó. Nó gần như thỏa mãn cho sự da dạng về hình thù (vị trí - số lượng ) các miệng gió (hồi, cấp, tươi) của AHU. Theo các đồng chí thì nó được mấy điểm?

bac Hung dạo này thít chơi tính điểm à, điểm 10 cho chất lượng, :laugh:

Chào Bác Hùng Già, cái 2010 nó nói có thêm 300 pipe va duct fitting nhưng em có thấy cái gì đâu.
Cái Tee bác làm lại hoang chỉnh chưa.
Mấy cái hanger bác làm xong chưa.
Cho bác 5d về mấy cái AHU nha

Chưa xong chưa atinh ạ.

Với Revit MEP, nếu ta gặp công trình có không gian quá hẹp, các Fitting thường bị phi tiêu chuẩn, vì vậy chúng ta khá mệt mói mói không vững phân Edit Family (hoặc tạo Family). Ở đây tôi đưa ra một ví dụ nhỏ ở hình dưới. tham khảo và thảo luận nhé.

saiyan viết:
CN RẢNH RỖI VE CÁI INDOOR CHƠI :

Bác này vẫn khoái chơi CAD à, bác bỏ cái CAD đó đi, dùng Revit đi bác ơi. Bác xem của em này:

CAD của bác để được đẹp như này cần bao nhiêu time??? Cái này Revit cần chưa đến 15 phút để được thế này đó, mà nó lại cho thay đổi kích thước khá thoải mái mới tuyệt cú mèo chứ. CAD ơi xưa rồi. he he:woohoo: :woohoo: :woohoo:

e xin chào các tiền bối. e cài Revit Mep 2009 nhưng phần tài liệu hướng dẫn lại là 2008 nó hơi khác.Bác nào chỉ giúp e về cơ bản với được không ạ??????

nguyenvanhoa1908 viết:
e xin chào các tiền bối. e cài Revit Mep 2009 nhưng phần tài liệu hướng dẫn lại là 2008 nó hơi khác.Bác nào chỉ giúp e về cơ bản với được không ạ??????

Chú chịu khó đọc tài liệu tiếng anh đi, vào đây để tải Tutorial của các bản tương ứng nhé, nó dễ đọc thôi, nó viết dạng "bắt tay chỉ việc"

Các bác nào biết rõ về từ viết tắt của độ cao ống BOD và TOD không nhỉ??
Em thì suy luận là :
- BOD: Bottom Of Duct
- TOD: Top Of Duct

anh ah. Đường link anh cho để download revit mep no bi hư rồi em download về không được. Anh có thể up lại đường link khác được không, thank!

huynh phong vu viết:
anh ah. Đường link anh cho để download revit mep no bi hư rồi em download về không được. Anh có thể up lại đường link khác được không, thank!

Chú này ở Tp. HCM mà, vậy thì chạy ra cổng trường ĐH Bách Khoa mua một đĩa có 20.000đ à. download lâu lắm.

Chào Hữu tâm, các bạn mới bắt đầu tìm hiểu revit mep thì phải nên xài cái 2010 chứ, vì nếu bạn học cái 2009 rùi qua cái 2010 nó thay đổi hết phải học lại nữa,
tặng các bạn các mô hình của dòng FCU- HFCC/HFCD của Trane, đây là kích thuwoc thật nên các bạn có thể sử dụng trong thiết kế.

Cũng xin chia sẽ với các bạn, việc sử dụng MEP trong thiết kế hệ thống HVAC ban đầu có gặp phải một số khó khăn về thư viện, thời gian chuẩn bị khá lâu so vói CAD nhưng bù lại nó có ưu điểm ở phía sau như
- Dự toán
- Chú thích ( Mep có khả năng chú thích tất cả các đối tượng trong 1 cú click chuột)
- Tạo hình ảnh sinh đọng cho chủ đầu tư
- Chỉnh sửa bản vẽ theo sự thay đổi của mấy tên kiến trúc rất nhanh chóng, nói chugn cập nhật tất cả các đối twowng theo hàm y = f(x)
- Việc quản lí layer đơn giản vì nó làm theo 4 chuẩn có sẵn
+ Chuẩn ISO 13567
+ Chuẩn AIA ( America Institute of Architects Standard)
+ Singapore83 (SP83)
+ British Standard1192 ( BS1192)
Trong khi đó khung tên bản vẽ cũng theo một mẫu chuẩn ( hầu như hiện nay môix công ty đều có một kiểu khung nên chả có chuẩn nào cho VN)

Chào htam, việc theo tiêu chuản thì chú khỏi lo, ống gió trong revit MEP theo 2 tieu chuẩn Ashrea va Smacna, ví dụ như khi bạn thiết lập kiểu ống cho DUCT ( ống gió) thì nó có hỏi bạn:
- Co gì ( radius 1W, 1.5W hay 2W) hay Mitered
- Cái nối từ ống nhỏ vô óng lớn ( TAP) thì là takeoff hay beleved ( gót giày)...
Nên chú ko phải lo về cái TC này đâu
Và ai có hỏi bạn thiết kế theo tiêu chuẩn nào thì bạn chỉ việc mở cái thư viện về ống ra cho họ coi và tra mấy cái bảng trong tiêu chuẩn thì nó trùng khơp, còn nó nằm ở trang nào thì chú tự tìm nhé mình ko biết.
Cụ thể cái thư viện và dữ liệu Duct nó nằm trên đường dẫn này trong may tính bạn
C:\\Documents and Settings\\All Users\\Application Data\\Autodesk\\RME 2010\\LookupTables

CC/ mấy cái FCU là chuẩn đó bạn ko cần lo đâu nhé

đã tốn công mò thì mò luôn 2010 cho rồi, bác mà mò xong cái 2009, không chừng nó ra tới cái 2011 rồi :laugh: ,

đối với người chưa đụng tởi revit thì lẽ đương nhiên chưa quen giao diện 2009, 2008 vì có dùng tới đâu mà quen, chỉ đối với người đang dùng 2009 đổi sang 2010 mới thấy lạ

mà đã chưa biết gì về revit thì tốt nhất học luôn 2010, đỡ công học 2009 rồi lại phải làm quen 2010 đúng hem bácB)

Chào anh Hùng! Em tham gia diễn đàn ko lâu nhưg đọc nhữg trang thảo luận về Revit Mep em thấy anh Hùng có vẻ giỏi về Revit quá. Anh Hùng mà đi dạy Revit thì chắc trung tâm của thầy Tiến phải \"đóng cửa\" mất! Hehe:lol:

Àh anh Hùng cho em hỏi cái nhe! Revit vẽ 3D thì ok rùi, nhưg còn phần thể hiện chi tiết cho ngta thi công thì liệu có bằng Cad ko anh? Anh có thể cho em xin file một công trình nào mà anh làm rùi để em tham khảo đc ko? Trong đó có 3D và cả thể hiện chi tiết nữa nhe anh. Thanks anh nhìu!

Back
Bên trên