Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

Chào bác do quan!
Thực ra mình mới chập chững làm nghề điện lạnh thôi, mới sửa chữa được một số lỗi giản đơn theo kinh nghiệm "học lỏm" của những người đi trước. Mình chưa có điều kiện tham gia khóa đào tạo về điện lạnh cả, chủ yếu là nhờ đọc tài liệu và nhờ các diễn đàn như này thôi, vì vậy mong bác và các anh em giúp đỡ thêm.
Còn con điều hòa này, mình sẽ kiểm tra Block theo gợi ý của bác, tình hình ra sao sẽ phản hồi lại để bác và các anh em tư vấn thêm!
Cảm ơn bác và các anh em nhiều!
Em giống bác, toàn học lỏm rồi bắt bệnh rồi làm. Nhưng giờ còn 1 mình nên khó khăn quá. Ko biết hỏi ai nữa.

nhà mình xài may lạnh pana 1.5HP inverter cũng bị lỗi quạt dàn nóng ngưng chạy sau ít phút khởi động, quan sát thì thấy trước khi ngưng quạt thường tăng lên tốc độ tối đa rồi tự ngắt, check mã lỗi trên remote thì beep ở mã 95F: nhiệt độ dàn nóng cao. Mình tháo pin remote, khởi động bằng nút trên dàn lạnh thì máy chạy lại, không bị tự tắt nữa, nhưng check thì remote vẫn bị lỗi 95F dù lúc này quạt dàn nóng đã chạy. Lạ là khi khởi động bằng remote thì bị, còn khởi động bằng nút trên máy thì không tự tắt. Dàn lạnh vẫn hoạt động bình thường, chỉ có dàn nóng là có lẽ do quá nhiệt nên tự tắt.
Bảo dưỡng dàn nóng đi là hết bác ạ

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

Bác cho biết model máy để anh em tìm giúp?
Remote có chức năng báo lỗi không? Nếu có thì Code lỗi là gì? Căn cứ vào code lỗi tìm được bệnh ngay.
Bác xem trang đính kèm xem có giúp được gì không?

chào bạn exlife86 .
cho mình xin link down của bạn dc ko? đã thử down nhưng ko dc.
Thanks !

Máy điều hòa daikin inveter nếu mà có nỗi thì xẽ báo ngay khi bạn thấy đèn dàn lanhh nháy thì tất nhiên là có lỗi bạn tet là ra nỗi ngay ok

chào bạn luuvietvn .
Ở chỗ mình cũng có con daikin bị lỗi ( dùng điều khiển từ xa ko dây ). Mình cũng làm theo hướng dẫn test lỗi của daikin nhưng ko test ra lỗi. Cụ thể đến bước chọn dàn lạnh thì chỉ khi chọn code 0 thì dàn lạnh báo 3 tiếng bíp ngắn trong khi 4 máy đều test đều cùng hiện tượng như trên.
Nhờ bạn gải thích giúp. Thanks !

Neu ban da thu ma loi bang dieu khien ma hien loi l5 thi la loi ngan mach moto may nen tuc la may nen co van de ban phai kiem tra may nen

Cho e hỏi e đang sử dụng máy lạnh Daikin FTKC25QVMV 1HP. Buổi trưa Mở chế độ Quạt Automatic. 25 độ. Mà chỉ có gió mát ở khu vực trước quạt chỗ cái ghế bàn máy tính (hình). Gió chỉ đủ mát. mở 1 tiếng nhưng Ko làm lạnh được phòng nên khu vực chỗ ngủ ko có gió tới. Rất nóng dù ngoài trời đang có mưa. Buổi tối cũng vậy. ngồi ngay bàn máy tính thì lạnh còn xuống giường nằm thì ko tới nỗi lạnh, gió nó chỉ thôi đc tới chân rồi mấy tiếng sau mới có cảm giác lạnh chứ cái phòng k lạnh ngắt lên như cái non-inverter...Trong khi e được biết daikin có chế độ Powerful mà vẫn k có tác dụng liền. Giờ e tính bán lỗ lại luôn chứ xài thật sự chán. 1 đêm cũng ngốn 5-6 số
p/s: nhìn theo hình e giải thích thêm là cái sau cái cửa sổ là hành lang khoảng 3m (có 1 cửa sổ) để chứa cái toilet, còn phía trên máy lạnh có lắp tấm kính để giữ nhiệt., nền+trần là gỗ, la phông.. Và remote đang sử dụng chế độ như vậy.

Anh em nào biết cách giải quyết xin giúp đỡ em.. em là người tiêu dùng ko phải thợ thầy nên gà lắm :(

Đính kèm

91.6 KB · Xem: 82
    53.3 KB · Xem: 77
    67.8 KB · Xem: 68
Cho e hỏi e đang sử dụng máy lạnh Daikin FTKC25QVMV 1HP. Buổi trưa Mở chế độ Quạt Automatic. 25 độ. Mà chỉ có gió mát ở khu vực trước quạt chỗ cái ghế bàn máy tính (hình). Gió chỉ đủ mát. mở 1 tiếng nhưng Ko làm lạnh được phòng nên khu vực chỗ ngủ ko có gió tới. Rất nóng dù ngoài trời đang có mưa. Buổi tối cũng vậy. ngồi ngay bàn máy tính thì lạnh còn xuống giường nằm thì ko tới nỗi lạnh, gió nó chỉ thôi đc tới chân rồi mấy tiếng sau mới có cảm giác lạnh chứ cái phòng k lạnh ngắt lên như cái non-inverter...Trong khi e được biết daikin có chế độ Powerful mà vẫn k có tác dụng liền. Giờ e tính bán lỗ lại luôn chứ xài thật sự chán. 1 đêm cũng ngốn 5-6 số
p/s: nhìn theo hình e giải thích thêm là cái sau cái cửa sổ là hành lang khoảng 3m (có 1 cửa sổ) để chứa cái toilet, còn phía trên máy lạnh có lắp tấm kính để giữ nhiệt., nền+trần là gỗ, la phông.. Và remote đang sử dụng chế độ như vậy.

Anh em nào biết cách giải quyết xin giúp đỡ em.. em là người tiêu dùng ko phải thợ thầy nên gà lắm :(

bận cho quạt ở chế độ cao nhất đê
để quạt chế độ auto không nên đâu....

Mấy bạn cho mình hỏi mình dùng con Daikin 1.5 Hp FTKS35EVMV Inverter trong phòng ngủ dc khoảng 2 năm. Mấy bữa nay bị chập chờn giống bác trên. Thỉnh thoảng tối bị tắt đèn ở dàn lạnh chớp chớp. Test ban ngày kg thấy bị. Khi bị mình cúp CB nguồn và mở lại chạy bình thường. Bị rất vô chừng không biết lúc nào. Mình dùng phím kiểm tra lỗi nhưng khi hiện 00 thì bấn qua lỗi nào cũng kêu bíp bíp. Phải đến 10 code kêu bip. Mình muốn hỏi nhờ thợ kiểm tra nhưng lại sợ bị vẽ rồng vẽ rắn. Anh em tư vấn giúp. Thanks

Sent from my LG-F600S using Tapatalk

Mấy bạn cho mình hỏi mình dùng con Daikin 1.5 Hp FTKS35EVMV Inverter trong phòng ngủ dc khoảng 2 năm. Mấy bữa nay bị chập chờn giống bác trên. Thỉnh thoảng tối bị tắt đèn ở dàn lạnh chớp chớp. Test ban ngày kg thấy bị. Khi bị mình cúp CB nguồn và mở lại chạy bình thường. Bị rất vô chừng không biết lúc nào. Mình dùng phím kiểm tra lỗi nhưng khi hiện 00 thì bấn qua lỗi nào cũng kêu bíp bíp. Phải đến 10 code kêu bip. Mình muốn hỏi nhờ thợ kiểm tra nhưng lại sợ bị vẽ rồng vẽ rắn. Anh em tư vấn giúp. Thanks

Bạn gọi bên daikin cho họ xuống coi cho

Bạn định bán lại bao nhiêu? Được giá mình lấy luôn.

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)
Bạn tìm ra bệnh chưa? Kiểm tra cuộn dây điện từ van tiết lưu xem nào? Đo xem có bị hỏng ko?

Hài vãi. Kêu chán bán mới hỏi mua. Thợ lawps có hút chân không? Đường ống dài bao nhiêu mét? Phòng có rộng hơn công suất máy ko? Riêng khoản ko hút chân ko là đã ko lạnh sâu rồi.
Đọc kỹ lại đi ông ơi. Chủ thread # tui hahahaha

Chào cả nhà!
Mình mới mua con Gree 9000BTU chạy mát êm, nhưng khi tắt máy đi vài tiếng sau nó tự khởi động lại, bị mấy lần như vậy rồi cho mình hỏi nguyên nhân tại sao?

Nhơ cac bac vỗ thuôc giup e voi ah ,xd 25 đaikin 2 chieu cư bat at len cưa gio măt lanh mơ ra roi đong lai ngay roi ,bat phim tren mat may ko thay tieng bip ,vay la sao cac bac giup e voi ah

Đính kèm

133.2 KB · Xem: 74
    104.4 KB · Xem: 76
Chào cả nhà!
Nhà em xài con LG 1Hp. mấy tháng gần đây, mỗi khi bật máy thì quạt dàn lạnh không chạy, phải lấy tay đẩy quạt dàn lạnh 1 cái thì mới chạy.có lúc thì bật chạy ngay. xin cả nhà bắt bệnh và chỉ em cách khắc phục.
cảm ơn cả nhà

Back
Bên trên