Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

Katatonia viết:
cái này mình đưa thằng lò hơi vào được không bác Hùng?

b]Atinh viết:[/b]
có mấy cái lò hơi trong thư viện, nhưng it lắm, nhưng nếu có mô hình 3d cad thì import vào,mà chú vẽ cái lò hơi làm gì vay

>> Nói chung các thiết bị thì thằng này chưa có nhiều lắm, và những cái có thì chưa chắc đã đúng loại ta cần. Nhưng công việc tạo thư viện với Revit MEP là đơn giản vô cùng (đặc biệt với ai dung tôt Inventor).

atinh viết:
có mấy cái lò hơi trong thư viện, nhưng it lắm, nhưng nếu có mô hình 3d cad thì import vào,mà chú vẽ cái lò hơi làm gì vay
thì định vẽ lại lò dạng 3D, hệ thống đường ống, bình góp, tuốc bin, búa xua
lam lò hơi mà bác

Tặng anh em mấy cái thư viện thường dùng do mình tạo gồm:
1. AHU: theo Catalog của TRANE
2. Diffuser: dạng hộp thường dùng trong công trình dược.
3. VAV: Mặc định được đặt thẳng đứng chứ không phải nằm trằn (so với mặt bằng sàn) - Tức là Inlet/Outlet hoặc ở trên hoặc dưới.
>>> Tất cả đều có khả năng thay đổi kích thước rất thông minh đó.
>>> Các bác dùng rồi cho ý kiến nhé.

Downlaod Now

anh ranh thi ve lun may cai FCU cua Trane lun di, vi minh se can may cai nay do ma

thank bác Hùng nhiều nhen !, vụ cái louver còn kẹt vẽ hoài không được, vẽ ống tròn cứ kẹt hoài, bác coi phụ mình nghen ! máy cty ì quá chán thiệt, :laugh: chắc phải tặng bác Hùng với aTinh huân chương phát huy phần mềm mới hen :P

xungfen viết:
thank bác Hùng nhiều nhen !, vụ cái louver còn kẹt vẽ hoài không được, vẽ ống tròn cứ kẹt hoài, bác coi phụ mình nghen ! máy cty ì quá chán thiệt, :laugh: chắc phải tặng bác Hùng với aTinh huân chương phát huy phần mềm mới hen :P

>> Vậy bác làm huân chương thì tổ chức nào ký vậy ? Có tiền kèm theo không ??:woohoo:
>> Vụ cái Louver bác Send file đó qua đây Hùng vẽ cho.

atinh viết:
anh ranh thi ve lun may cai FCU cua Trane lun di, vi minh se can may cai nay do ma

>> Hông dám \"Rảnh\" đâu, chăng qua cần dùng nên phải vẽ thôi, khi nào đụng thị mới vẽ chứ cũng kẹt thời gian lắm. Lúc nào có mtime mới vẽ được.

Hi
Tình hình là sắp tới TS Lê Hùng Tiến và BQT có ý định phối hợp tổ chức một buổi Hội thảo giới thiệu Revit MEP cho tất cả các bạn quan tâm.

Sau đó chúng ta sẽ lập một nhóm nhỏ nghiên cứu cái này ,như là một hoạt động của thành viên WEB . Toàn bộ hoạt động của nhóm ( máy móc , địa điểm ,..) sẽ do Redsun tài trợ.

Tuy nhiên chưa biết sự hưởng ứng của ACE như thế nào. Vì vậy đây là thông báo thăm dò trước , nếu ACE nào quan tâm có thể comment .

Lần trước oflline 3D bể quá , có 2 người tham dự .

Mình có cái muốn nói là anh em đã thực sự quan tâm thì làm tới nơi luôn , chứ đừng vọc qua một chút rồi thôi. Sau này nếu lập đưọc nhóm chúng ta có thể làm được nhiều chuyện hơn như mời thêm bên kiến trúc phối hợp sinh hoạt.Cái này còn khá mới nên anh em còn e dè vì chưa biết ứng dụng ra sao, nhưng biết đâu sau này anh em lại là người đi tiên phong thì sao.

Anh em ủng hộ thì comment nhé. Để cái buổi này được tổ chức sớm .

Hùng ! mình vẽ được rồi, mình chọn cái cái exhaust lá sách làm louer cũng được, nhưng có cái này mình không hiểu, là khi vẽ auto thì vẽ không được, khi muốn vẽ auto thì phải rất chính xác, nếu những nới đi ống hơi lệch là nó không hiểu,

cái kiều hút này hình như phần mềm không hiểu, nó tính ống theo kiều từ ống nhánh như Hùng nói, nên khi mình chọn lover mình nghĩ nó tính ngược từ louver đến quạt.

à mà vẽ bằng cái tag duct thì vẽ tốt , mà vẽ bằng cái round duct thì bị lỗi fiting hoài, hình như, phần fitting của round duct hơi ít nên nhiều nơi vẽ không hiểu

còn chỉnh sửa cái library , hôm trước Hùng chỉnh thấy đơn giản mà sao hôm nay mình làm không được, nếu có thời gian Hùng thử chuyển cái miệng gió bên hông quạt lên đỉnh quạt coi được không :unsure:

huân chương do hvacr.vn ari cấp he he :laugh:

phần mềm này mà vọc là nghiền đó Dat, không có chuyện vọc chút đâu, sắp tới là đụng đó, kiến trúc giời chuyển sang sài revit rồi,

mình nghĩ ai muốn tham gia thì đăng kí, để biết nếu đông thì tổ chức, tránh tình trạng như lần 3D offline

mình xin một vé trước nè !
chắc Hùng với aTinh cũng xin một vé òi !

có chứ atinh lâu rùi cũng chả đụng đến phần ông gió, chỉ vẽ fòng máy chiller thui, nhưng nếu bác hùng hay anh em nào rành inventer thì tạo thư viện đầy đủ thì sẽ rất tiện khi thiết kế seo này.

Hi
Nếu được tớ sẽ vẽ một số loại quạt dạng 3D bằng Inventor tặng mấy pác.

Còn về vụ nhóm 3D kia , tình hình chắc là có 3 pác Hùng Atinh với Xunfen thôi nhỉ.

@ Datnguyen :
>> Huy vong buổi giới thiệu Revit MEP có nhiều điều thú vị. Cho Hùng một vé nhé. Mà bao giờ thì tiến hành nhỉ.

>> Vậy cảm ơn bác nhiều nhé, bác là nhà cung cấp quạt thì nên vẽ nhiều thư viện về quạt của bác là đúng hướng đo. Bác là người hiểu kích thước, cấu tạo cũng như quy luật thay đổi kích thước của nó vì vậy bác vẽ sẽ OK hơn.
- Bác nên vẽ bằng chính thằng Revit MEP luôn thì mới sử dụng tham số thay đổi kích thước dễ dàng được (vẽ một mô hình nhưng có khả năng thay đổi kích thước - điều này Hùng có thể hỗi trợ bác chinh phục phần Create Family - OK ?)

@ Datnguyen & Atinh:
>> Vẽ bằng Inventer thì cũng đẹp, cũng nhanh, hỗi trợ vẽ mạnh các biên dạng đặ biệt nhưng lại phải xuất qua xuất lại hơi phiền. Ta chỉ cần tương đối về hình dạng, quan trong nhất đúng kích thước lớn nhất của cả ba chiều + kích thước Inlet và outlet.

@ xungfen
>> Vấn đề là file của bác được tại từ Template của Revit Archi nên nó thiếu thư viên của Mech, mà máy bác cài MEP cũng thiếu luôn lên load vào cũng không đủ, chứ Hùng vẽ trên máy của Hùng cũng OK nè.
Đây là làm thử cho anh em coi thôi:
1.bmp

2.bmp

3.bmp

Bác tải thư viên cho Duct này về nhé: Downlaod Now

Đây là một bản Hùng vẽ thử bác tải xuống nghiên cứu nghé, Hùng cố tình cẽ tường méo để giống công trình của bác.
1_1223100387.bmp

Downlaod Now
>> Quan trọng:
1. Là phải laod đủ thư viện.
2. Thiết lập đùng:
a. Thiết lập các Fittings cho Duct cho chuẩn. Hình:
2_1223100387.bmp

b. Thiết lập cao độ cho đường ống trong lúc sử dung Solution cho chuẩn. Hình :
3_1223100388.bmp

thank bác Hùng nghen. dung lượng tải hơi bị phê, cty cắt mạng nhân viên rồi, chỉ có xếp mới có mạng, tải ở nhà cũng phê thiệt,

mình sẽ làm thử, nói chung vẽ cũng ổn rồi, mình dùng cái miệng hút , hiệu chỉnh lại thành cái kitchen hood cũng ok lắm,à Hùng thử vẽ máy 2 mảng lần nào chưa rồi đi ống gas cho nó nữa,:lol: thank lần nữa !

bác nào ở HN biết chỗ bán cuốn tự học revit building ko, em muốn xem qua tiếng việt của chương trình này cho mau quen giao diện.

Bác vào nhà sách mua cuốn REVIT architectural để xem qua giao diện, mà bác học bên nào, kiến trúc hay lạnh

lạnh, mình tìm hết mấy cái hiệu sách lớn nhỏ ở hà nội hết 2 ngày rồi mà không có, chỉ có cuốn architecture destop 2004 và viz 2007 thôi. Cái này không có sẵn mục tourials như ABS nên khó quen giao diện quá.:S

nana191 viết:
lạnh, mình tìm hết mấy cái hiệu sách lớn nhỏ ở hà nội hết 2 ngày rồi mà không có, chỉ có cuốn architecture destop 2004 và viz 2007 thôi. Cái này không có sẵn mục tourials như ABS nên khó quen giao diện quá.:S

>> Tutorial có mà cả kho, trong diễn đàn này mình cũng đã đưa link rồi còn gì. Có cả bài dịch của mình nữa. Hoặc cài trương trình lúc khởi đồng nên kích chọn \"Tutorial\" trên \"Recent Files\" là nó dẫn ngay đến kho downlaod.

>> Mua sách thì lên mạng tìm máy nhà sách online ý, đăng ký mua chỉ 2 ngày là có ngay thôi. Các nhà sách Online trong HCM này cả đống. (an tâm không sợ lừa đâu).

Back
Bên trên