Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

duong1985 viết:
các a có a nào ở quận tân bình tphcm ko ạ,e muốn giao lưu học hỏi,về phần mềm này ,a nào rảnh có thể offline với e ko,e đang học năm cuối dh nên rất cần sự chỉ bảo của các a,e cũng đang học thiết kế,so dt của e là 0972895958.có gì mấy a nhắn tin cho e cũng được

OK thôi, Đồng chí theo dõi thời gian và địa điểm anh em thông báo offline trên đây nhé.

Làm như daongochung là không dc rồi,ban tổ chức (chính là daongochung và atinh) phải đưa ra thời gian địa điểm cụ thể để anh em đăng kí, chứ kiểu mỗi người mỗi ý khó mà thống nhất dc, càng tốn thêm thời gian thôi. Còn ai muốn tham gia cứ PS tại room này như daongochung trình bày

còn về máy tính mình xin ũng hộ, \"ũng hộ\" là mang theo dùng thôi nhé chứ không phãi xung quĩ đâu, vì chỉ có mỗi em nó, máy bàn củ chuối quá không làm gì dc hichic

Các bác a. Thằng revit này có khác AutoCAD MEP nhiều không. Em đang tập vẽ trên Autocad MEP 2008 chẳng lẽ lại theo các bác chuyển sang thầng này sao. Bác nào cho em biết ưu nhược của 2 cái này với. Thanks

ok, thời gian thì anh daongochung quyết định đi nhé em thì lúc nào cũng đc, em cũng tình nguyện mang con baba theo góp vui, mà anh em mình phải gặp nhau trước bàn kế hoạch nhỉ, sẵn kêu em gái ra giói thiệu atinh luôn hen

baonguyen viết:
Làm như daongochung là không dc rồi,ban tổ chức (chính là daongochung và atinh) phải đưa ra thời gian địa điểm cụ thể để anh em đăng kí, chứ kiểu mỗi người mỗi ý khó mà thống nhất dc, càng tốn thêm thời gian thôi. Còn ai muốn tham gia cứ PS tại room này như daongochung trình bày

>>> Mình sợ tự đưa ra thời gian thì lại không phù hợp với mọi người.
>>> Vậy mình tự quyết về địa điểm và thời gian như sau (chỉ sợ mọi người lại không phù hợp với mọi người):
1. Địa điểm: một quán nào đó ở Q.10 (gần ĐH BK)-(mình chẳng bao giờ đi uống cafe nên không biết quán nào cả - bác nào cho một quan nào đó phù hợp đi)
2. Thời gian: Vào chiều ngày chủ nhật (khoảng 1 h).

saiyan viết:
Các bác a. Thằng revit này có khác AutoCAD MEP nhiều không. Em đang tập vẽ trên Autocad MEP 2008 chẳng lẽ lại theo các bác chuyển sang thầng này sao. Bác nào cho em biết ưu nhược của 2 cái này với. Thanks

>>> Cách làm việc thì khác đó. nói chung phải dùng thử mới biết nó kahcs thế nào. Revit có nhiều tính năng hay hơn nhiều và nhẹ hơn nữa... Nói chung không nhất thiết phải chạy theo các phần mêm mới, nếu bạn thành thạo AutoCAD MEP rồi thì cứ dùng nó. nhưng nếu thích xem Revit hay thế nào thì thử cài nó xem - nghiên cứu cả 2. mình dùng cả 2.
>>> Một số ưu điểm của AutoCAD MEP:
1. Thư viện nhiều hơn
2. Gần với CAD hơn - anh em quen AutoCAD rồi.
3. Tính tải
4. Tự động tính toàn đường ống
5.
>>> Một số nhược điểm của AutoCAD MEP:
1. Nặng hơn
2. Khó chỉnh và tạo MvPart (thư viện) hơn (Revit)
3.
>>> Một số ưu điểm của Revit MEP:
1. Nhẹ hơn
2. Tính tải (mạnh)
3. Dễ tạo, chỉnh sửa thư viện
4. Thông kê chính xác, nhanh các vật tư...(rất tuyệt)
5. Tự động đưa ra nhiều giải pháp bố chí đường ống.
>>> Một số nhược điểm của Revit MEP:
1.

>>> Nói chung cả 2 thằng này sẽ phát huy được hết sức mạnh nếu có bản vẽ kiến trúc dạng 3D. Rất tiếc cả 2 đều chưa mấy có 3D Arch, nhất là với Revit, nhưng xu hướng thì phong chào theo Revit đang phát triển mạnh. Vì làm việc với cả 2 thàng này cũng chưa nhieeuf nên chỉ có một số điều đó chia sẻ cùng bạn.

>>> Để so sánh (sơ qua) thì chit cần bật Help của 2 thằng và đọc cái mục chính của nó.

atinh viết:
ok, thời gian thì anh daongochung quyết định đi nhé em thì lúc nào cũng đc, em cũng tình nguyện mang con baba theo góp vui, mà anh em mình phải gặp nhau trước bàn kế hoạch nhỉ, sẵn kêu em gái ra giói thiệu atinh luôn hen

>>> Liệu có cần phải bàn trước KH không ??? Anh nghĩ lần đầu sẽ giới thiệu tổng quan cho các anh em các tính năng + dựng qua mô hình 3D kiến trúc + ...
>>> Rất tiếc em gái của anh đi du lịch rồi, gần một tuần mới về... để khi khác đi. Mà chú atinh sinh năm bao nhiêu ???

tuổi tác lèm gì, em 86 nhưng già như ông cụi rồi, nhưng nói chung thích mấy cô lớn tuổi như em của anh là đc hehe

saiyan viết:
Không khác nhiều lắm đâu, nếu bác học AutoCad MEP rồi thì qua thằng này sẽ không khó, và ngược lại, bác cứ tham gia vì bác daongochung rành cả 2, nếu bác mới tập thì có lẻ bác daongochung dư khả năng trả lời các thắc mắt của bác.
Còn ưu nhược điểm thì bác daongochung cũng nói qua trong topic này rồi bác đọc lại mấy trang đầu sẽ rỏ
thanks vì đã quan tâm

Em đang học thôi chứ chưa gọi là thành thạo đuọc. Cững muốn tham gia mấy cái này lắm nhưng đang ở Hà nội. Các bác HN ko mặn mà với cái này lắm thì phải. Chán quá

vậy thống nhất 1h, chiều chủ nhật này ofline chủ đề này do daongochung làm chủ trì, atinh theo chơi thui chứ chưa dám chỉ giáo các bạn.
ai ở trong tp cho địa điểm nhé, atinh ở thủ đức chả biết quán nào cả.
Số atinh: 0937913001

atinh viết:
vậy thống nhất 1h, chiều chủ nhật này ofline chủ đề này do daongochung làm chủ trì, atinh theo chơi thui chứ chưa dám chỉ giáo các bạn.
ai ở trong tp cho địa điểm nhé, atinh ở thủ đức chả biết quán nào cả.
Số atinh: 0937913001

>>> Chủ nhật này chưa thể thực hiện được vì:
1. Chưa có mấy ai tham giá (chắc 3-4) người.
2. Mình bận

>>> Nếu có nhiều ngươif đăng ký tham gia thì CN tuần sau.

ok vậy ai muốn tham gia offline thì đăng ký tên trên này, số dt. chủ nhật tuần sau chúng ta tiến hành. mong các bạn nhiệt tình ủng hộ

mấy a cho e tham gia voi chứ,e là 2 gà mới cần các a chỉ bảo.số dt của e là 0972895958 các a đi nhớ nhá máy cho e một cái nhiều khi e bận ko lên mạng dc.chúc các a cuối tuần vui ve

các bạn xem xong cho ý kién nhé

Atinh ơi em vẽ mấy con thạch thùng đang bò trên trần nhà ha?:eek:hmy:

Có Bro nào có mấy cái đĩa của thầy Tiến dạy bên REDSUN về phần 3D ko ? cho mình xin với, mới bắt đầu học vẽ nè. Nếu ai rành về mấy vụ này mình xin làm đệ tử thọ giáo nhé.

Thanks trước nha

hic, mấy cái ống gió của hệ VRV sài Slim duct đó bác, mà giống thahj sùng thiệt hehe, bác thấy đẹp ko

Back
Bên trên