Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

cái Tutorial này họ bắt download chứ không có sẵn, đợt này nhà đang sửa nên ko có mạng. Vừa dùng thử cái revit mep nhưng mà mấy cái thư viện còn ít quá. Đang nhờ đứa em trong đó mua hộ rồi gửi ra :cheer:

rất ấn tượng đó bác Hùng, incredible men, :laugh: , sắp xong cái ctrình đó rồi hả
xong cho mình tham khảo nghen, à Hùng, tình có vẽ cái máy 2 mảng, cũng tạm được, mà phần ống gas bác nghĩ sao :laugh:

nana191 viết:
cái Tutorial này họ bắt download chứ không có sẵn, đợt này nhà đang sửa nên ko có mạng. Vừa dùng thử cái revit mep nhưng mà mấy cái thư viện còn ít quá. Đang nhờ đứa em trong đó mua hộ rồi gửi ra :cheer:
chú em ra tiem cd rom mua dia ve cai, doc phan help va tuturial, vua nang cao kha nag anh ngu, vua hieu dc sau hon nhe

Anh em chiên ngưỡng nhé.
01.bmp

2_1223606389.bmp

3_1223606389.bmp

Dưới đây là file DWF:
Download DWF File Now

bác daongochung hay anh em nao biet cách tạo hình ảnh thực cho thiết kế( như fog máy chiller chản hạn), vì mình có thể gán vật liệu cho chiller, bơm,nhưng đường ống thì nó ko hiểu nên chỉ có 1 màu thui
làm seo để tạo hình ảnh sinh động cho phòng máy,( có màu như ý mún như màu của ống nwocs lạnh cấp, hồi, giải nhiệt...)
Cái này rất hay đấy các bác ráng tìm hiểu giup nhé, atinh mò chán lun mà chả đc

atinh viết:
bác daongochung hay anh em nao biet cách tạo hình ảnh thực cho thiết kế( như fog máy chiller chản hạn), vì mình có thể gán vật liệu cho chiller, bơm,nhưng đường ống thì nó ko hiểu nên chỉ có 1 màu thui
làm seo để tạo hình ảnh sinh động cho phòng máy,( có màu như ý mún như màu của ống nwocs lạnh cấp, hồi, giải nhiệt...)
Cái này rất hay đấy các bác ráng tìm hiểu giup nhé, atinh mò chán lun mà chả đc

Vì chú mày bọc cách nhiệt rồi còn gì, các ông ở trong có màu gì đi nữa nó cũng chỉ có màu của lớp cách nhiệt thôi. :laugh:

máy của bác chắc cũng máu me lắm mới vẽ nỗi như vậy, máy mình nghi quá :laugh:

mình cũng muốn tô màu cho mấy cái ống gió và ống nước, chưa cách nhiệt , nó render lên đen xì à

vấn đê của chú xungfen là gì seo ko chụp hình lên đây để anh em góp ý cho.
Chú daongochung than mếm, em chưa có gán cách nhiệt. Ý nói là làm sao để có hình ảnh thực như khi mìn khởi động revitmep đó

Qua phần Piping gặp phải vấn đề nan giải này nữa, mà mò hoài chả đc.
Cái này ko đúng theo VN sài. Vấn đề như sau:
Cái Tee có D 3 đầu đều như nhau, nhưng ở ngoài ta làm là hàn các đầu theo D mong muốn.
Mà ko tìm ra được cách chỉnh, do đó khi bốc khối lượng nó có thêm mấy cái giảm, cái Tee thì ko đc như mong mun

đúng rồi bác atinh, thực tế ở ngoài thường chỉ có tê 3dn bằng nhau, rồi dùng giảm, một số cái nhỏ thì nó có 2 đầu bằng nhau và 1 đầu rẽ nhỏ, chứ không có cái nào 3dn đều khác nhau đâu, bác cứ làm như vậy là đúng rồi, vì không có tê như bác vẽ đâu, chắc chắn sẽ sài giảm.

bác muốn cái hình như revit lúc khởi động thì bác phải gán vật liệu cho nó rồi render mới ra được

xungfen viết:
đúng rồi bác atinh, thực tế ở ngoài thường chỉ có tê 3dn bằng nhau, rồi dùng giảm, một số cái nhỏ thì nó có 2 đầu bằng nhau và 1 đầu rẽ nhỏ, chứ không có cái nào 3dn đều khác nhau đâu, bác cứ làm như vậy là đúng rồi, vì không có tê như bác vẽ đâu, chắc chắn sẽ sài giảm.

uhm, nhưng revit cũng chả làm đc ví dụ ống 500-150, tee có sẳn là 500-500-200, nên ta dùng thêm giảm 200-150. nhưng trong revit nó chỉ làm đc 500-500-500 và giảm 500-150 thui.
Cái này căn đây

Bên công ty mình toàn dùng như trong chương trình đó vễ thôi mà, 3DN đều như nhau cả:

Bức này từ AHU đưa lên cũng thế:

chắc tuỳ tên thiết kế nhỉ. vì atinh thấy bên Sailing Tower no dùng kiểu kia. thui vay cũng ok rùi.
mà 2 bác bắt tay vào phần piping để vẽ phòng máy đi nhé. hôm nào càe nói sơ wa là vẽ đc hà, dễ lắm

atinh viết:
chắc tuỳ tên thiết kế nhỉ. vì atinh thấy bên Sailing Tower no dùng kiểu kia. thui vay cũng ok rùi.
mà 2 bác bắt tay vào phần piping để vẽ phòng máy đi nhé. hôm nào càe nói sơ wa là vẽ đc hà, dễ lắm

>> Chiều tồi anh sẽ up lên cho chú và các đồng chí khác xem, vẽ gần xong phần Piping rồi (Phòng Chiller và kết nối đến từng AHU)

chào mấy a cho e tham gia với nhé,em cũng đang học về revit cho e hỏi,sao thằng revit không đọc được file của autocad nhỉ,vậy khi mình đi học revit sau này đi làm người ta toàn dùng autocad mep ko àh thì làm sao mà mình vẽ được hả mấy a?

Back
Bên trên