Thảo luận về Revit MEP

Trả lời: Thảo luận về Revit MEP

Hi,
Để góp phần nâng cao sự hiệu quả của topic 3D về Revit này , mình đề nghị chúng ta có thể tổ chức một buổi offline cho các thành viên quan tâm.
Công tác tổ chức sẽ do TDC và BQT Web đảm nhiệm , chủ trì buổi offline sẽ do bạn Đào Ngọc Hùng và Atinh chịu trách nhiệm.

Hùng , Atinh và các bạn quan tâm cho ý kiến nhé .

Datnguyen viết:
Hi,
Để góp phần nâng cao sự hiệu quả của topic 3D về Revit này , mình đề nghị chúng ta có thể tổ chức một buổi offline cho các thành viên quan tâm.
Công tác tổ chức sẽ do TDC và BQT Web đảm nhiệm , chủ trì buổi offline sẽ do bạn Đào Ngọc Hùng và Atinh chịu trách nhiệm.

Hùng , Atinh và các bạn quan tâm cho ý kiến nhé .

OK Thôi, các đồng chí khác thế nào. đưa ra time đi, sớm chút để chuẩn bị nội dung thì mới chất lượng.

Các bạn vào đâyđể xem anh em em kiến trúc ho Pro đến mức nào nhé. đảm bảo mọi người sẽ có quan điểm khác về Revit đó.

offline để nói về cái gì nhỉ, kinh nghiệm thiết kế, kiến thức cơ bản hay j để anh em còn biết mà chuẩn bị chứ

anh daongochung lấy cái camera ở đâu vậy nhỉ,( help nó bảo lấy ở design bar/view mà em tìm chẳng thấy

anh daongochung oi em hỏi cái này,cái rectange duct takeoff(chuẩn) trong revit nó khác với ở ngoài như hình:

rr_1218591170.bmp

ee_1218591248.bmp

Với lại cái ống mềm nó nối trực tiếp với damper và takeoff vào ống chính, trong khi trong revit nó phải thêm một đoạn nhánh (bran) rồi mới nối vào ống mềm làm ta rất khó khăng khi vẽ. anh em ai bit chỉ em với nhé

Nếu dc, bác atinh và bác daongochung nên gặp nhau để bàn bạc trước, nội dung có thể là nội dung của topic này, hoặc những gì liên quan đến đồ hoạ mà các bạn muốn chia sẽ. Nếu dc thứ 7 tuần này họp TDC, daongochung thông báo chi tiết luôn hen để anh em chuẩn bị, wellcome bác atinh nêú muốn tham dự vào thứ 7 này

ok vậy anh daongochung cho time đi anh em mình uống cafe, sẵn đó bàn chuyện e gái anh luôn nhe hehe

atinh viết:
anh daongochung oi em hỏi cái này,cái rectange duct takeoff(chuẩn) trong revit nó khác với ở ngoài như hình:

rr_1218591170.bmp

ee_1218591248.bmp
Đúng rồi, Revit thể hiện không đúng theo tiêu chuẩn, hôm trước mình cũng nói nó có một số nhước điểm, đây là một nhược điểm. Chưa biết cách thay đổi nào khác cách tạo thêm hay chỉnh sửa Family) :whistle:

atinh viết:
Với lại cái ống mềm nó nối trực tiếp với damper và takeoff vào ống chính, trong khi trong revit nó phải thêm một đoạn nhánh (bran) rồi mới nối vào ống mềm làm ta rất khó khăng khi vẽ. anh em ai bit chỉ em với nhé

>>> Không có phần mền nào lại hoàn hảo đến mức dọn hết cỗ cho chúng ta chỉ ăn. Chugnx ta cũng cần sửa soạn lại một chút mới được món ăn theo đúng ý chúng ta chứ.
>>> Muốn được như atinh nói thì trong Setting phải thiết lập \"Maximun Flex Duct Length\" với giá trị chính xác từ Terminal đến ống chính. Nhưng làm sao mà tất cả các Terminal lại cách đều đường ống chính được. Vì vậy đành chấp nhận và sau đó chỉnh sửa lại theo yêu cầu thồi. (Đọc trong Tutorial ấy - có có nói mà). Trong AutoCAD MEP thì chúng ta vẽ đại trà sau đó cũng phải chỉnh sửa chỗ này mà.:(

ok ok , sau khi tìm tòi em cũng giải quyết đc cái takeoff theo tiêu chuẩn đây
1- vào project brownser/ families/duct/rectangular duct/một cái có sẳn mặc định
URL]

2- vao propeties, click duplicate, đặt tên mói là Radius Elbows / Tap beveled
3- mục Tap dưới mechenical chọn M_radius rectangular tap-beveled
[URL]http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/dsgsg.bmp[/URL]
Vậy là ta có tap giống ngoài thực tế rùi

các a có a nào ở quận tân bình tphcm ko ạ,e muốn giao lưu học hỏi,về phần mềm này ,a nào rảnh có thể offline với e ko,e đang học năm cuối dh nên rất cần sự chỉ bảo của các a,e cũng đang học thiết kế,so dt của e là 0972895958.có gì mấy a nhắn tin cho e cũng được

atinh viết:
1- vào project brownser/ families/duct/rectangular duct/một cái có sẳn mặc định
aff.bmp

2- vao propeties, click duplicate, đặt tên mói là Radius Elbows / Tap beveled
dsgsg.bmp

Vậy là ta có tap giống ngoài thực tế rùi

>>> Chú khá lắm đấy. Nhưng chú nói vậy mọi người vẫn chưa làm được ngay đâu, vì khi load dự án nhưng cái đó chưa ó mà ta phải load nó vào..

>>> Anh trả lời câu hỏi của atinh (hỏi qua Email) về Camera (trả lời trên đây để tất cả anh êm cùng biết). Anh không hiểu ý chú hỏi camera để render hay tạo phim. Anh xin nói cả 2 thế này:
1. Tạo Render: Cứ ứng với 1 khung nhìn \"3D\" thì có 1 camera \"tĩnh\" rồi.vânx đề là nó ẩn đi, vậy ta muốn điều chỉnh khuung nhìn này thì làm thế nào ??? Đầu tiên phải cho hiện camera theo hình dưới ... các bước còn lại tự nghiên cứu nhé.

2. Tạo phim:
- Làm theo hình để truy cập lệnh

- Vẽ đường chạy của camera ..

- Tự nghiên cứu tiếp (trong help ...)
...............
- Nhấn Finsh.

Chúc mọi người thành công.
Mọi người tích cực nhé. Như atinh là Very Good đó.

atinh viết:
1- vào project brownser/ families/duct/rectangular duct/một cái có sẳn mặc định.
[URL]http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/aff.bmp[/URL]
2- vao propeties, click duplicate, đặt tên mói là [i]Radius Elbows / Tap beveled [/i]
[IMG][URL]http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/dsgsg.bmp[/URL]
Vậy là ta có tap giống ngoài thực tế rùi[/quote]

Chú đọc kỹ Hướng dẫn chèn hình vào Forum đi. Chứ như này không tiên cho anh em theo dõi lăm.

atinh viết:
cái vụ ofline anh tính thế nào vậy

Anh OK thôi. Nhưng anh nghĩ ai muốn thì đăng ký trên diễn đàn này đi, để biết có bao người chứ, còn nội dung thì về CAD + Revit đi. Ai đăng ký thì đăng ký ngay trên diễn đàn với các thông tin:

1. Tên (có thể không đưa cũng được)
2. Email
3. ĐTDĐ
4. Những thời gian có thể đi được
...

Từ đó sẽ sẽ thống nhất \"Thời gian\" + \"Địa điểm\" là OK rôi. Càng sớm càng tốt. Các Đồng chí cho ý kiếm đi. Nhanh nhanh các Đồng chí nhé, khoảng tuần sau thực hiện luôn đi, OK ???

!!!!! Mà Offline (về CAD + Revit) thì phải có một vài Đồng chí có con Latop nào mạnh một chut chứ không đến tán phét với nhau không thì chỉ có tốn thời gian và tôn cafe thôi... he he :woohoo: :woohoo: :woohoo: . (em là có mỗi con FX500 thôi)

Back
Bên trên